Trường hợp từ chối xác nhận đăng ký nhập khẩu xuất bản phẩm để kinh doanh

Ngày hỏi:14/03/2017

Trường hợp từ chối xác nhận đăng ký nhập khẩu xuất bản phẩm để kinh doanh. Chào Ban biên tập Thư Ký Luật, tôi có vấn đề thắc mắc cần Ban biên tập tư vấn. Cho tôi hỏi, pháp luật hiện hành quy định về Trường hợp từ chối xác nhận đăng ký nhập khẩu xuất bản phẩm để kinh doanh như thế nào? Mong nhận được tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật. Chân thành cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Điều 15 Nghị định 195/2013/NĐ-CP hướng dẫn Luật xuất bản thì:

      Bộ Thông tin và Truyền thông từ chối xác nhận đăng ký nhập khẩu xuất bản phẩm để kinh doanh đối với cơ sở nhập khẩu xuất bản phẩm trong các trường hợp sau đây:

      1. Xuất bản phẩm có dấu hiệu vi phạm pháp luật;

      2. Xuất bản phẩm nhập khẩu đã được yêu cầu thẩm định nội dung nhưng cơ sở nhập khẩu không báo cáo kết quả thẩm định nội dung;

      3. Không chấp hành biện pháp quản lý của cơ quan quản lý nhà nước về hoạt động xuất bản theo quy định của pháp luật;

      4. Các trường hợp khác do Bộ Thông tin và Truyền thông quyết định.

      Trên đây là tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về Trường hợp từ chối xác nhận đăng ký nhập khẩu xuất bản phẩm để kinh doanh. Bạn nên tham khảo chi tiết Nghị định 195/2013/NĐ-CP để nắm rõ quy định này.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn