Vấn đề phòng cháy chữa cháy của cơ sở kinh doanh LPG quy định như thế nào?

Ngày hỏi:11/05/2017

Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật. Gần đây, vấn đề phòng cháy chữa cháy đang rất được quan tâm trong dư luận đặc biệt đối với các cơ sở kinh doanh LPG. Tôi muốn biết, pháp luật hiện hành quy định như thế nào về vấn đề này? Văn bản nào điều chỉnh nó? Mong nhận được trả lời từ Ban biên tập Thư Ký Luật. Xin chân thành cảm ơn!
Chí Thanh (thanhdung***@gmail.com)

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Vấn đề phòng cháy chữa cháy đối với các cơ sở kinh doanh LPG được quy định tại Điều 6 Thông tư 41/2011/TT-BCT về quản lý an toàn trong lĩnh vực khí dầu mỏ hóa lỏng. Cụ thể là:

    Cơ sở kinh doanh LPG phải:

    1. Có đầy đủ phương án phòng cháy chữa cháy.

    2. Có hệ thống cảnh báo cháy, các thiết bị chữa cháy đảm bảo yêu cầu và phù hợp với vật liệu gây cháy trong cơ sở.

    3. Có Giấy chứng nhận đủ điều kiện về phòng cháy chữa cháy theo quy định.

    4. Đặt các biển báo như: “Cấm lửa”, “Cấm hút thuốc”, “Không có nhiệm vụ miễn vào”, “Nội quy phòng cháy chữa cháy”, tiêu lệnh phòng cháy chữa cháy và các biển báo khác theo quy định. Các biển báo phải được viết bằng tiếng Việt, chữ in hoa, dễ đọc và đặt ở vị trí dễ thấy. Kích thước của các chữ cái trên biển báo phải có chiều cao tối thiểu 120 mm.

    5. Có biện pháp kiểm soát và ngăn ngừa các nguồn gây cháy.

    6. Nối đất các thiết bị và công trình theo các quy chuẩn kỹ thuật quốc gia và định kỳ kiểm tra theo quy định.

    Trên đây là quy định về phòng cháy chữa cháy đối với các cơ sở kinh doanh LPG. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này bạn nên tham khảo thêm tại Thông tư 41/2011/TT-BCT.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc

Có thể bạn quan tâm:




ĐANG PHÂN TÍCH CĂN CỨ PHÁP LÝ
  • đang phân tích....
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn