Văn phòng đại diện có được thuê doanh nghiệp khác thực hiện khuyến mại hay không?

Ngày hỏi:28/12/2018

Ban biên tập cho tôi hỏi: Văn phòng đại diện có được thuê doanh nghiệp khác thực hiện khuyến mại cho doanh nghiệp mà mình đại diện hay không? Mong sớm nhận được sự phản hồi. Xin cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định của pháp luật hiện hành thì thương nhân Việt Nam, Chi nhánh của thương nhân Việt Nam, Chi nhánh của thương nhân nước ngoài tại Việt Nam có quyền tự tổ chức khuyến mại hoặc thuê thương nhân kinh doanh dịch vụ khuyến mại thực hiện việc khuyến mại cho mình.

      Đối với Văn phòng đại diện thì tại Khoản 2 Điều 91 Luật Thương mại 2005 có quy định như sau:

      Văn phòng đại diện của thương nhân không được khuyến mại hoặc thuê thương nhân khác thực hiện khuyến mại tại Việt Nam cho thương nhân mà mình đại diện.

      => Như vậy, theo quy định này thì văn phòng đại diện không được thuê doanh nghiệp khác thực hiện khuyến mại cho doanh nghiệp mà mình đại diện bạn nhé.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn