Văn phòng đại diện công ty nước ngoài ký hợp đồng có phải dùng dấu của công ty mẹ?

Ngày hỏi:11/03/2021

Chúng tôi là văn phòng đại diện công ty trụ sở chính tại Canada. Văn phòng đại diện chúng tôi đang dự định thuê địa điểm làm trụ sở văn phòng. Cho tôi hỏi trường hợp văn phòng đại diện đứng tên ký hợp đồng này thì sẽ sử dụng con dấu của văn phòng hay con dấu của công ty mẹ?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Văn phòng đại diện công ty nước ngoài ký hợp đồng có phải dùng dấu của công ty mẹ?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ quy định tại Khoản 2 Điều 17 Luật thương mại 2005 thì:

      Văn phòng đại diện của thương nhân nước ngoài có hoạt động thương mại tại Việt Nam được quyền thuê trụ sở, thuê, mua các phương tiện, vật dụng cần thiết cho hoạt động của Văn phòng đại diện.

      Khoản 5 Điều này cũng đồng thời xác định:

      Văn phòng đại diện của thương nhân nước ngoài tại Việt Nam có quyền có con dấu mang tên Văn phòng đại diện theo quy định của pháp luật Việt Nam.

      Như vậy, theo quy định này, văn phòng đại diện của công ty nước ngoài được trao quyền thuê trụ sở phục vụ cho hoạt động của văn phòng đại diện. Do đó, khi ký hợp đồng thuê, văn phòng đại diện hoàn toàn được sử dụng con dấu của mình để đóng.

      Lưu ý: Văn phòng đại diện không được ký các hợp đồng sinh lợi trực tiếp tại Việt Nam.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn