Văn phòng đại diện của thương nhân nước ngoài có được hoạt động sinh lợi tại Việt Nam không?

Ngày hỏi:06/09/2019

Tôi được biết thương nhân nước ngoài được phép đặt văn phòng đại diện tại Việt Nam, vậy cho hỏi văn phòng này có thể hoạt động sinh lợi tại Việt Nam không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Khoản 2 Điều 16 và Khoản 1 Điều 18 Luật thương mại 2005 quy định:

      - Thương nhân nước ngoài được đặt Văn phòng đại diện, Chi nhánh tại Việt Nam; thành lập tại Việt Nam doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài theo các hình thức do pháp luật Việt Nam quy định.

      - Nghĩa vụ của Văn phòng đại diện thương nhân nước ngoài hoạt động thương mại là không được thực hiện hoạt động sinh lợi trực tiếp tại Việt Nam.

      => Như vậy, căn cứ quy định trên thì khi thương nhân nước ngoài đặt văn phòng đại diện tại Việt Nam thì chỉ được hoạt động xúc tiến thương mại theo quy định, nhưng không được thực hiện hoạt động sinh lợi trực tiếp tại Việt Nam.

      Trên đây là nội dung tư vấn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn