Vi phạm liên quan đến kinh doanh bán lẻ rượu bị xử phạt thế nào?

Ngày hỏi:29/08/2019

Cậu tôi chuyên kinh doanh bán lẻ rượu. Hôm trước, cậu tôi bị xử phạt với hành vi buôn bán rượu 3.000.000 đồng. Vậy cho hỏi, với hành vi đó cơ quan nhà nước làm như vậy có đúng pháp luật không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • *Căn cứ pháp lý:

      - Điều 40, 45 Nghị định 185/2013/NĐ-CP

      - Khoản 25 Điều 1 Nghị định 124/2015/NĐ-CP

      *Hành vi vi phạm về bán sản phẩm rượu.

      - Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

      + Không niêm yết bản sao hợp lệ giấy phép kinh doanh sản phẩm rượu, chủng loại rượu, giá các loại rượu đang bán tại địa điểm kinh doanh của mình;

      + Bán sản phẩm rượu cho người chưa đủ 18 tuổi.

      - Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với hành vi không báo cáo hoặc báo cáo không đúng về tình hình, kết quả kinh doanh và hệ thống phân phối của thương nhân kinh doanh sản phẩm rượu theo quy định.

      - Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

      + Bán lẻ sản phẩm rượu bằng máy bán hàng tự động hoặc bán qua mạng internet;

      + Kinh doanh sản phẩm rượu tại các địa điểm cấm kinh doanh theo quy định.

      Ngoài ra, áp dụng hình phạt bổ sung:

      - Tịch thu tang vật, phương tiện vi phạm đối với hành vi vi phạm quy định tại khoản 3 Điều này;

      - Tước quyền sử dụng giấy phép kinh doanh phân phối, bán buôn hoặc bán lẻ sản phẩm rượu từ 01 tháng đến 03 tháng đối với hành vi vi phạm quy định tại điểm b khoản 1 và khoản 3 Điều này trong trường hợp vi phạm nhiều lần hoặc tái phạm.

      *Hành vi vi phạm về điều kiện kinh doanh bán lẻ sản phẩm rượu.

      - Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với hành vi kinh doanh bán lẻ sản phẩm rượu mà không có địa điểm kinh doanh cố định, địa chỉ rõ ràng theo quy định.

      - Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

      + Không đảm bảo các yêu cầu về kỹ thuật, trang thiết bị theo quy định;

      + Không có văn bản giới thiệu, hợp đồng mua bán của thương nhân bán buôn sản phẩm rượu.

      - Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với hành vi không có kho hàng hoặc hệ thống kho hàng thuộc sở hữu hoặc đồng sở hữu theo hợp đồng liên doanh, liên kết góp vốn hoặc không có hợp đồng thuê kho hàng phù hợp với quy mô kinh doanh theo quy định.

      - Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

      + Kinh doanh không phù hợp với quy hoạch hệ thống kinh doanh bán lẻ sản phẩm rượu theo quy định;

      + Kinh doanh bán lẻ sản phẩm rượu mà không phải là thương nhân theo quy định.

      Ngoài ra, áp dụng hình phạt bổ sung: Tước quyền sử dụng giấy phép kinh doanh bán lẻ sản phẩm rượu từ 01 tháng đến 03 tháng đối với hành vi vi phạm quy định tại Điều này trong trường hợp vi phạm nhiều lần hoặc tái phạm.

      Do bạn không nói rõ cậu bạn bị xử phạt với hành vi nào nên chúng tôi chưa thể đưa ra kết luận CQNN đã làm đúng hay làm trái luật. Bạn tham khảo mức xử phạt đối với các hành vi liên quan đến bán lẻ rượu, để có câu trả lời.

      Ban biên tập phản hồi đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Kinh doanh rượu bia
    Xử lý vi phạm
    Mức phạt vi phạm
    Mức phạt tiền
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn