Việc đình chỉ tạm thời hiệu lực Mã số kinh doanh tạm nhập, tái xuất được quy định như thế nào?

Ngày hỏi:07/06/2018

Việc đình chỉ tạm thời hiệu lực Mã số kinh doanh tạm nhập, tái xuất được quy định như thế nào? Xin chào Ban biên tập, tôi tên là Văn Minh. Tôi có thắc mắc muốn nhờ Ban biên tập giải đáp giúp tôi. Cụ thể, Ban biên tập cho tôi hỏi: Việc đình chỉ tạm thời hiệu lực Mã số kinh doanh tạm nhập, tái xuất được quy định ra sao? Văn bản pháp luật nào quy định về vấn đề này? Mong nhận được sự phản hồi từ Ban biên tập. Tôi xin chân thành cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Việc đình chỉ tạm thời hiệu lực Mã số kinh doanh tạm nhập, tái xuất được quy định như thế nào?
      (ảnh minh họa)
    • Việc đình chỉ tạm thời hiệu lực Mã số kinh doanh tạm nhập, tái xuất được quy định tại Điều 29 Nghị định 69/2018/NĐ-CP hướng dẫn Luật Quản lý ngoại thương do Thủ tướng Chính phủ ban hành với nội dung như sau;

      - Bộ Công Thương xem xét đình chỉ tạm thời hiệu lực Mã số kinh doanh tạm nhập, tái xuất trong trường hợp doanh nghiệp bị cơ quan chức năng điều tra các hành vi vi phạm theo quy định tại Nghị định này hoặc theo đề nghị của cơ quan chức năng.

      - Thời gian tạm thời đình chỉ hiệu lực Mã số kinh doanh tạm nhập, tái xuất là 3 tháng hoặc 6 tháng hoặc 1 năm tùy trường hợp cụ thể hoặc theo đề nghị của cơ quan chức năng.

      Trên đây là nội dung trả lời về việc đình chỉ tạm thời hiệu lực Mã số kinh doanh tạm nhập, tái xuất. Bạn có thể tìm hiểu thêm thông tin về vấn đề này tại Nghị định 69/2018/NĐ-CP.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn