Website hoạt động theo phương thức sở giao dịch hàng hóa được quy định như thế nào?

Ngày hỏi:11/11/2016

Website hoạt động theo phương thức sở giao dịch hàng hóa được quy định như thế nào? Và văn bản pháp luật nào quy định về điều này? Chào các anh chị trong Ban biên tập Thư Ký Luật, em tên là Dương Thu Hoài (số điện thoại của em là: 098747*****). Em đang học về thương mại điện tử và được biết có những website hoạt động theo phương thức sở giao dịch hàng hóa. Em muốn tìm hiểu sâu hơn về vấn đề này. Vì vậy xin Ban biên tập tư vấn giúp, xin chân thành cảm ơn.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Website hoạt động theo phương thức sở giao dịch hàng hóa đã được quy định cụ thể tại Khoản 3 Điều 35 Nghị định 52/2013/NĐ-CP về thương mại điện tử.

      Theo đó, website hoạt động theo phương thức sở giao dịch hàng hóa được quy định như sau:

      a) Thương nhân, tổ chức thiết lập website thương mại điện tử, trên đó cho phép người tham gia tiến hành mua bán hàng hóa theo phương thức của sở giao dịch hàng hóa thì phải có giấy phép thành lập sở giao dịch hàng hóa và tuân thủ các quy định pháp luật về sở giao dịch hàng hóa;

      b) Bộ Công Thương quy định cụ thể cơ chế giám sát, kết nối thông tin giao dịch giữa cơ quan quản lý nhà nước với sở giao dịch hàng hóa

      Trên đây là nội dung tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về website hoạt động theo phương thức sở giao dịch hàng hóa. Nếu muốn tìm hiểu rõ hơn, bạn có thể tham khảo quy định tại Nghị định 52/2013/NĐ-CP.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    Xin chào, hiện tại công ty tôi đang tạo dựng một website để bán tour du lịch của mình và dịch vụ nghỉ dưỡng của đối tác với mức giá ưu đãi từ 10 - 70%. Tôi có tìm hiểu thì được biết cần đăng ký với Bộ Công Thương để được phép hoạt động. Tuy nhiên, nếu đăng ký thì website của tôi sẽ thuộc loại website gì và các giấy tờ cần thiết để đăng ký là gì, mong quý công ty giải đáp giúp tôi
    Vũ Thanh Thảo (1 tháng trước) Thích 0 | Trả lời
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn