Website nào phải đăng ký dịch vụ thương mại điện tử?

Ngày hỏi:27/08/2019

Công ty có Website cho phép người tham gia bán hàng nhỏ lẻ và đăng một số quảng cáo. Vậy có phải đăng ký dịch vụ thương mại điện tử không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Website nào phải đăng ký dịch vụ thương mại điện tử?
      (ảnh minh họa)
    • Khoản 2 Điều 35 Nghị định 52/2013/NĐ-CP quy định Các hình thức hoạt động của sàn giao dịch thương mại điện tử:

      a) Website cho phép người tham gia được mở các gian hàng trên đó để trưng bày, giới thiệu hàng hóa hoặc dịch vụ;

      b) Website cho phép người tham gia được lập các website nhánh để trưng bày, giới thiệu hàng hóa hoặc dịch vụ;

      c) Website có chuyên mục mua bán trên đó cho phép người tham gia đăng tin mua bán hàng hóa và dịch vụ;

      d) Các loại website khác do Bộ Công Thương quy định.

      Khoản 2 Điều 1 Thông tư 21/2018/TT-BCT quy định Đối tượng đăng ký là thương nhân hoặc tổ chức có website thương mại điện tử trên đó cung cấp ít nhất một trong các dịch vụ sau:

      1. Dịch vụ sàn giao dịch thương mại điện tử.

      2. Dịch vụ khuyến mại trực tuyến.

      3. Dịch vụ đấu giá trực tuyến.

      Như vậy, Website cho phép người tham gia bán hàng nhỏ lẻ và đăng một số quảng cáo thì thuộc các hình thức hoạt động của sàn giao dịch thương mại điện tử. Do đó, công ty phải tiến hành thủ tục đăng ký dịch vụ thương mại điện tử theo quy định.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Sàn thương mại điện tử
    Thương mại điện tử
    Sàn giao dịch thương mại điện tử
    Đăng ký dịch vụ
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn