Xe bồn, toa xe bồn vận chuyển bồn chứa LPG phải đáp ứng điều kiện gì?

Ngày hỏi:11/05/2017

Xe bồn, toa xe bồn vận chuyển bồn chứa LPG phải đáp ứng điều kiện gì? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật! Do nhu cầu mở rộng quy mô kinh doanh, xí nghiệp kinh doanh LPG chúng tôi vừa có kế hoạch mua một số xe bồn để vận chuyển bồn chứa LPG. Cho tôi hỏi, pháp luật hiện hành quy định ra sao đối với xe bồn, toa xe bồn vận chuyển bồn chứa LPG? Văn bản nào điều chỉnh vấn đề này? Mong nhận được phản hồi từ Ban biên tập Thư Ký Luật. Xin chân thành cảm ơn!
Trung Quân (quandoan***@gmail.com)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Điều 38 Thông tư 41/2011/TT-BCT về quản lý an toàn trong lĩnh vực khí dầu mỏ hóa lỏng, các điều kiện mà xe bồn, toa xe bồn vận chuyển bồn chứa LPG phải đáp ứng bao gồm:

      1. Xe bồn, toa xe bồn vận chuyển bồn chứa LPG phải được cấp Giấy phép vận chuyển hàng nguy hiểm theo quy định.

      2. Phía ngoài mỗi bồn chứa LPG tại 2 bên và phía sau phải dán biểu trưng nguy hiểm và báo hiệu nguy hiểm theo mẫu tại Phụ lục 3 kèm theo Thông tư này.

      3. Trên cabin xe và thành xe phải có số điện thoại liên hệ khẩn cấp. Độ cao chữ số không được nhỏ hơn 40 mm.

      4. Bồn chứa LPG, thiết bị đo kiểm trên xe bồn, toa xe bồn phải tuân thủ các quy chuẩn kỹ thuật quốc gia liên quan và được kiểm định theo quy định.

      Trên đây là quy định về điều kiện của xe bồn, toa xe bồn vận chuyển bồn chứa LPG. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này bạn nên tham khảo thêm tại Thông tư 41/2011/TT-BCT.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn