Xe tải gia đình có gắn phù hiệu không?

Ngày hỏi:04/08/2020

Cho tôi hỏi: Tôi có mua chiếc xe tải 6.4 tấn chỉ chạy hàng hoá gia đình không chở hàng thuê hay công ty. Vậy xe của tôi có phải lắp phù hiệu xe không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Xe tải gia đình có gắn phù hiệu không?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Khoản 6 Điều 9 Nghị định 10/2020/NĐ-CP quy định: Xe ô tô tải kinh doanh vận tải hàng hóa thông thường và xe taxi tải phải có phù hiệu “XE TẢI” và được dán cố định phía bên phải mặt trong kính trước của xe; phải được niêm yết đầy đủ các thông tin trên xe theo hướng dẫn của Bộ trưởng Bộ Giao thông vận tải.

      Như vậy, phù hiệu "XE TẢI" được cấp cho đơn vị kinh doanh vận tải hàng hóa thông thường, mà gia đình bạn không có kinh doanh vận tải hàng hóa. Vậy nên gia đình bạn không cần phải gắn phù hiệu "XE TẢI".

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn