Xì gà có được xem là sản phẩm của thuốc lá hay không?

Ngày hỏi:25/12/2020

Xin hỏi đối với xì gà được cuốn từ một phần nguyên liệu thuốc lá thì có được xem là sản phẩm của thuốc lá hay không? Hay phải được sản xuất từ toàn bộ thành phần cây thuốc lá mới được xem là sản phẩm của thuốc lá?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 2 Điều 3 Nghị định 67/2013/NĐ-CP quy định như sau:

      2. “Sản phẩm thuốc lá” là sản phẩm được sản xuất từ toàn bộ hay một phần nguyên liệu thuốc lá và được chế biến dưới dạng thuốc điếu, xì gà, thuốc lá sợi dùng để hút tẩu và các dạng sản phẩm khác đùng để hút, nhai, ngửi.

      Như vậy, theo quy định trên thì đối với xì gà vẫn được xem là sản phẩm thuốc lá khi chỉ sử dụng một phần nguyên liệu thuốc lá để cuốn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn