Xử lý người có hành vi xúc phạm danh dự, nhân phẩm cơ quan nhà nước trên mạng

Ngày hỏi:08/02/2017

Xử lý người có hành vi xúc phạm danh dự, nhân phẩm cơ quan nhà nước trên mạng. Em tôi đã quay phim lại một cuộc họp nội bộ cơ quan. (Ủy ban dân số huyện) trong cuộc họp các nhân viên đang gay gắt lên án trưởng Ban với những việc làm và hành vi không tốt. Sau đó đưa lên facebook. Trưởng ban tố cáo em tôi lên công an và em tôi bị phạt với mức dự kiến là trên 10 triệu đồng vậy đúng hay sai? Mong nhận được tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật. Chân thành cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo như bạn trình bày, em bạn đã quay phim lại cuộc họp nội bộ của cơ quan (Ủy ban dân số huyện), sau đó đưa lên facebook. Tuy nhiên bạn không nói rõ em của bạn có hành vi xúc phạm danh dự, nhân phẩm của những người có mặt trong đoạn phim đó hay không? Nếu em bạn có hành vi xúc phạm danh dự, nhân phẩm của những người có mặt trong đoạn phim thì sẽ bị xử phạt theo quy định tại Khoản 3 Điều 66 Nghị định 174/2013/NĐ-CP như sau:

      Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

      a) Truy nhập trái phép vào cơ sở dữ liệu, hệ thống mạng;

      b) Không thực hiện các biện pháp cần thiết để ngăn chặn việc truy nhập thông tin hoặc loại bỏ thông tin trái pháp luật theo yêu cầu của cơ quan nhà nước có thẩm quyền khi truyền đưa hoặc cho thuê chỗ lưu trữ thông tin số;

      c) Không thực hiện yêu cầu của cơ quan nhà nước có thẩm quyền về việc xác định danh sách chủ sở hữu thuê chỗ lưu trữ thông tin số;

      d) Không bảo đảm bí mật thông tin của tổ chức, cá nhân thuê chỗ lưu trữ thông tin số;

      đ) Không thực hiện các biện pháp quản lý, kỹ thuật cần thiết để bảo đảm thông tin cá nhân không bị mất, đánh cắp, tiết lộ, thay đổi hoặc phá hủy khi thu thập, xử lý và sử dụng thông tin cá nhân của người khác trên môi trường mạng;

      e) Thu thập, xử lý và sử dụng thông tin của tổ chức, cá nhân khác mà không được sự đồng ý hoặc sai mục đích theo quy định của pháp luật;

      g) Cung cấp, trao đổi, truyền đưa hoặc lưu trữ, sử dụng thông tin số nhằm đe dọa, quấy rối, xuyên tạc, vu khống, xúc phạm uy tín của tổ chức, danh dự, nhân phẩm, uy tín của người khác;

      h) Cung cấp, trao đổi, truyền đưa hoặc lưu trữ, sử dụng thông tin số nhằm quảng cáo, tuyên truyền hàng hóa, dịch vụ thuộc danh mục cấm;

      i) Ngăn chặn trái phép việc truyền tải, truy nhập, tìm kiếm dữ liệu, thông tin hợp pháp trên môi trường mạng;

      Như vậy, mức xử phạt hành chính đối với em của bạn có thể từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng.

      Nếu không có hành vi xúc phạm danh dự, nhân phẩm của những người có mặt trong đoạn phim thì em của bạn sẽ không bị xử phạt hành chính theo quy định trên. Tuy nhiên, việc em của bạn đăng lên mạng xã hội mà chưa xin phép những người có mặt trong đoạn phim là hành vi vi phạm về việc sử dụng hình ảnh của cá nhân. Đối với hành vi này, hiện nay pháp luật không có quy định xử lý cụ thể, do đó em bạn nên xem lại nội quy của cơ quan để xem trong nội quy của cơ quan có quy định xử lý hay không? Nếu có thì sẽ bị xử lý theo nội quy cơ quan.

      Trên đây là tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về xử lý người có hành vi xúc phạm danh dự, nhân phẩm cơ quan nhà nước trên mạng. Bạn nên tham khảo chi tiết Nghị định 174/2013/NĐ-CP để nắm rõ quy định này.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn