Xử phạt đại lý xổ số không bảo đảm tỷ lệ tối thiểu về mức bảo đảm nghĩa vụ thanh toán theo quy định

Ngày hỏi:28/06/2017

Xử phạt như thế nào đối với  đại lý xổ số không bảo đảm tỷ lệ tối thiểu về mức bảo đảm nghĩa vụ thanh toán theo quy định? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật. Tôi tên là Ngọc Hân, tôi đang có dự định mở đại lý kinh doanh xổ số tại nhà nên có nhu cầu tìm hiểu những thông tin pháp luật liên quan. Tuy nhiên, tôi có câu hỏi gửi đến Ban biên tập, mong Ban biên tập có thể trả lời giúp tôi, cụ thể là nếu đại lý xổ số không bảo đảm tỷ lệ tối thiểu về mức bảo đảm nghĩa vụ thanh toán thì có bị xử phạt hành chính không? Văn bản pháp luật nào quy định vấn đề này? Tôi hy vọng sớm nhận được tư vấn từ Ban biên tập. Tôi xin chân thành cảm ơn Ban biên tập Thư Ký Luật! (0120***) 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Xử phạt đại lý xổ số không bảo đảm tỷ lệ tối thiểu về mức bảo đảm nghĩa vụ thanh toán theo quy định được quy định tại Điểm b Khoản 2 Điều 41 Nghị định 98/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực kinh doanh bảo hiểm, kinh doanh xổ số như sau:

      Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau:

      - Không bảo đảm tỷ lệ tối thiểu về mức bảo đảm nghĩa vụ thanh toán của đại lý xổ số theo quy định của pháp luật

      Theo đó, mức bảo đảm nghĩa vụ thanh toán của đại lý xổ số đối với công ty xổ số kiến thiết được quy định như sau:

      - Đối với số vé đại lý xổ số nhận nhưng chưa đến ngày phát hành của vé xổ số, mức đảm bảo nghĩa vụ thanh toán tối thiểu được xác định như sau:

      Mức đảm bảo nghĩa vụ thanh toán tối thiểu

      =

      Số lượng vé xổ số nhận bán

      x

      Mệnh giá vé xổ số

      -

      Hoa hồng đại lý xổ số được hưởng

      - Đối với số vé đại lý xổ số nhận và đã xác định được là đã bán được trong kỳ, mức đảm bảo nghĩa vụ thanh toán bằng 100% tổng giá trị vé xổ số đã bán được trừ đi hoa hồng đại lý xổ số được hưởng theo quy định.

      Như vậy, trong quá trình hoạt động, đại lý xổ số phải đảm bảo tỷ lệ tối thiểu về mức bảo đảm nghĩa vụ thanh toán trên đối với công ty xổ số kiến thiết. Nếu không đảm bảo ở mức tối thiểu, đại lý xổ số có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng. Đại lý xổ số nên tham khảo quy định của pháp luật để xác định số vé nhận nhưng chưa đến ngày phát hành và số vé nhận và đã xác định được là đã bán được để xác định mức đảm bảo nghĩa vụ thanh toán tối thiểu, thực hiện đúng, tránh tình trạng vi phạm và bị xử phạt.

      Trên đây là tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về xử phạt đại lý xổ số không bảo đảm tỷ lệ tối thiểu về mức bảo đảm nghĩa vụ thanh toán theo quy định. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này bạn nên tham khảo thêm tại Nghị định 98/2013/NĐ-CP.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Xử phạt
    Cty Xổ số
    Xổ số
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn