Xử phạt doanh nghiệp xổ số không trang bị đầy đủ các thiết bị quay số mở thưởng theo quy định

Ngày hỏi:29/06/2017

Xử phạt như thế nào đối với doanh nghiệp xổ số không trang bị đầy đủ các thiết bị quay số mở thưởng theo quy định? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật. Tôi tên là Phước Minh. Tôi đang làm việc tại công ty xổ số ở Nam Định. Trong quá trình làm việc thì có vấn đề phát sinh là cân điện tử để kiểm tra khối lượng bóng bị hỏng, đo không chính xác nhưng từ trước đến giờ chúng tôi vẫn sử dụng những quả bóng đó để quay số, tôi nghĩ là chúng tôi không cần cân để kiểm tra lại nữa thì có vi phạm gì không? Nếu vi phạm thì sẽ bị xử phạt như thế nào? Có văn bản pháp luật nào quy định vấn đề này không? Tôi hy vọng sớm nhận được tư vấn từ Ban biên tập. Tôi xin chân thành cảm ơn Ban biên tập Thư Ký Luật! (093***) 

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Xử phạt doanh nghiệp xổ số không trang bị đầy đủ các thiết bị quay số mở thưởng theo quy định được quy định tại Điểm a Khoản 1 Điều 45 Nghị định 98/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực kinh doanh bảo hiểm, kinh doanh xổ số như sau:

    Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau:

    - Không trang bị đầy đủ các thiết bị quay số mở thưởng theo quy định của pháp luật

    Theo đó, doanh nghiệp kinh doanh xổ số phải trang bị đầy đủ các thiết bị quay số mở thưởng sau:

    - Lồng cầu;

    - Bóng phục vụ cho việc quay số mở thưởng;

    - Cân điện tử để kiểm tra khối lượng của từng quả bóng; thiết bị để kiểm tra kích thước của từng quả bóng;

    - Hệ thống camera, màn hình để phục vụ cho việc giám sát quá trình quay số mở thưởng.

    Như vậy, căn cứ theo quy định trên và thông tin bạn cung cấp, vì cân điện tử để kiểm tra khối lượng của từng quả bóng đã bị hỏng nên công ty bạn không sử dụng là không đúng quy định. Công ty bạn nên tiến hành thay thế cân điện tử mới để kiểm tra chính xác khối lượng của từng quả bóng, nếu không có thể sẽ bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng. Công ty bạn nên tham khảo những quy định trên để thực hiện đúng, tránh tình trạng vi phạm và bị xử phạt.

    Trên đây là tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về xử phạt doanh nghiệp xổ số không trang bị đầy đủ các thiết bị quay số mở thưởng theo quy định. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này bạn nên tham khảo thêm tại Nghị định 98/2013/NĐ-CP.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
ĐANG PHÂN TÍCH CĂN CỨ PHÁP LÝ
  • đang phân tích....
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn