Xử phạt doanh nghiệp xổ số sử dụng bóng để quay số mở thưởng không bảo đảm yêu cầu quản lý theo quy định

Ngày hỏi:29/06/2017

Xử phạt như thế nào đối với doanh nghiệp xổ số sử dụng bóng để quay số mở thưởng không bảo đảm yêu cầu quản lý theo quy định? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật. Tôi tên là Thu Hà. Tôi đang làm việc tại công ty xổ số ở TPHCM. Để phục vụ cho nhu cầu công việc, tôi có thắc mắc muốn nhờ Ban biên tập tư vấn giúp tôi. Câu hỏi của tôi là pháp luật quy định như thế nào về việc xử phạt doanh nghiệp xổ số sử dụng bóng để quay số mở thưởng không bảo đảm yêu cầu? Và những yêu cầu đó là gì? Có văn bản pháp luật nào quy định vấn đề này không? Tôi hy vọng sớm nhận được tư vấn từ Ban biên tập. Tôi xin chân thành cảm ơn Ban biên tập Thư Ký Luật! (0982***) 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Xử phạt doanh nghiệp xổ số sử dụng bóng để quay số mở thưởng không bảo đảm yêu cầu quản lý theo quy định được quy định tại Điểm c Khoản 1 và Khoản 2 Điều 45 Nghị định 98/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực kinh doanh bảo hiểm, kinh doanh xổ số như sau:

      1. Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau:

      c) Bóng sử dụng để quay số mở thưởng không bảo đảm yêu cầu quản lý theo quy định của pháp luật;

      2. Hình thức xử phạt bổ sung:

      Tịch thu các thiết bị sử dụng quay số mở thưởng không đảm bảo yêu cầu quản lý theo quy định tại Điều này.

      Theo đó, yêu cầu quản lý đối với bóng sử dụng để quay số mở thưởng được quy định như sau:

      - Bóng sử dụng để quay số mở thưởng phải có chất liệu sản xuất, khối lượng, kích thước đồng đều. Dung sai cho phép đối với từng quả bóng sử dụng để quay số như sau:

      + Về khối lượng: Mức độ sai lệch tối đa không quá 5% khối lượng chuẩn của từng quả bóng;

      + Về kích thước: Mức độ sai lệch tối đa không quá 5% kích thước đường kính chuẩn của từng quả bóng.

      - Bóng phải được xếp theo từng bộ (mỗi bộ có 10 quả, theo số thứ tự từ số 0 đến số 9); mỗi bộ bóng được lưu giữ trong một hộp đựng riêng, đảm bảo bóng không bị cọ sát, bào mòn. Các hộp đựng bóng phải được niêm phong sau mỗi lần sử dụng tổ chức quay số mở thưởng;

      - Số lượng các bộ bóng của từng công ty xổ số kiến thiết phải lớn hơn ít nhất là hai lần số lượng bộ bóng thực tế sử dụng trong từng lần mở thưởng;

      - Định kỳ sáu tháng một lần, công ty xổ số kiến thiết phải tổ chức thực hiện kiểm tra về khối lượng và kích thước của từng quả bóng sử dụng để quay số mở thưởng. Bóng không đủ tiêu chuẩn kỹ thuật phải được loại. Việc kiểm tra bóng trước khi đưa vào sử dụng quay số mở thưởng phải có sự chứng kiến và xác nhận của Hội đồng giám sát xổ số.

      Như vậy, nếu doanh nghiệp xổ số khi thực hiện quay số mở thưởng sử dụng bóng không bảo đảm yêu cầu quản lý nêu trên thì có thể sẽ bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng. Đồng thời, bóng sử dụng quay số không đáp ứng các yêu cầu quản lý đó sẽ bị tịch thu. Doanh nghiệp xổ số nên tham khảo những quy định của pháp luật để thực hiện đúng, tránh tình trạng vi phạm và bị xử phạt.

      Trên đây là tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về xử phạt doanh nghiệp xổ số sử dụng bóng để quay số mở thưởng không bảo đảm yêu cầu quản lý theo quy định. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này bạn nên tham khảo thêm tại Nghị định 98/2013/NĐ-CP.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn