Xử phạt hành vi bán vé xổ số cho các cá nhân thuộc đối tượng không đủ điều kiện tham gia dự thưởng xổ số theo quy định

Xử phạt hành vi bán vé xổ số cho các cá nhân thuộc đối tượng không đủ điều kiện tham gia dự thưởng xổ số theo quy định

Ngày hỏi:27/06/2017

Xử phạt như thế nào đối với hành vi bán vé xổ số cho các cá nhân thuộc đối tượng không đủ điều kiện tham gia dự thưởng xổ số theo quy định? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật. Tôi tên là Chi Mai. Gần nhà tôi có một đại lý kinh doanh xổ số, hôm qua, tôi thấy đại lý có bán vé số cho một người nghiện ma túy đã phá hết tài sản gia đình và bị Tòa tuyên hạn chế năng lực hành vi dân sự. Tôi có thắc mắc và muốn hỏi Ban biên tập là đại lý có được phép bán vé số cho đối tượng này không? Nếu không được phép nhưng đại lý vẫn bán thì sẽ bị xử phạt như thế nào? Văn bản pháp luật nào quy định vấn đề này? Tôi hy vọng sớm nhận được tư vấn từ Ban biên tập. Tôi xin chân thành cảm ơn Ban biên tập Thư Ký Luật! (0165***)

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Xử phạt hành vi bán vé xổ số cho các cá nhân thuộc đối tượng không đủ điều kiện tham gia dự thưởng xổ số theo quy định được quy định tại Điểm a Khoản 1 Điều 37 Nghị định 98/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực kinh doanh bảo hiểm, kinh doanh xổ số như sau:

    Phạt cảnh cáo đối với một trong các hành vi vi phạm sau:

    - Bán vé xổ số cho các cá nhân thuộc đối tượng không đủ điều kiện tham gia dự thưởng xổ số theo quy định của pháp luật;

    Theo đó, đối tượng tham gia dự thưởng xổ số phải đáp ứng đủ các điều kiện được quy định như sau:

    - Là công dân Việt Nam, người Việt Nam định cư ở nước ngoài hoặc người nước ngoài nhập cảnh hợp pháp vào Việt Nam;

    - Phải là người từ đủ 18 tuổi trở lên;

    - Không phải là người bị hạn chế về năng lực hành vi dân sự hoặc bị mất năng lực hành vi dân sự theo quy định của pháp luật. Trong đó,

    Người bị hạn chế năng lực hành vi dân sự là người người nghiện ma túy, nghiện các chất kích thích khác dẫn đến phá tán tài sản của gia đình và bị Toà án ra quyết định tuyên bố người đó là người bị hạn chế năng lực hành vi dân sự. Người có quyền và lợi ích liên quan hoặc cơ quan, tổ chức hữu quan có quyền gửi yêu cầu tới Toà án để Toà án ra quyết định tuyên bố người này là người bị hạn chế năng lực hành vi dân sự.

    Người mất năng lực hành vi dân sự là người do bị bệnh tâm thần hoặc mắc bệnh khác mà không thể nhận thức, làm chủ được hành vi thì theo yêu cầu của người có quyền, lợi ích liên quan hoặc của cơ quan, tổ chức hữu quan, Tòa án ra quyết định tuyên bố người này là người mất năng lực hành vi dân sự trên cơ sở kết luận giám định pháp y tâm thần.

    Như vậy, căn cứ theo những quy định nêu trên và thông tin bạn cung cấp, vì đối tượng mua vé xổ số đã bị hạn chế năng lực hành vi dân sự, cũng là đối tượng không đủ điều kiện tham gia dự thưởng xổ số theo quy định của pháp luật nên việc đại lý bán vé xổ số cho đối tượng này có thể sẽ bị phạt cảnh cáo.

    Trên đây là tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về xử phạt hành vi bán vé xổ số cho các cá nhân thuộc đối tượng không đủ điều kiện tham gia dự thưởng xổ số theo quy định. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này bạn nên tham khảo thêm tại Nghị định 98/2013/NĐ-CP.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc

Có thể bạn quan tâm:




CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
Xử phạt
Xổ số
Trúng thưởng xổ số
Kinh doanh xổ số
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn