Xử phạt hành vi chấp nhận tài liệu, vật mang bí mật nhà nước không đúng thẩm quyền

Ngày hỏi:03/04/2018

Xử phạt hành vi chấp nhận tài liệu, vật mang bí mật nhà nước không đúng thẩm quyền được quy định như thế nào? Xin chào Ban biên tập. Tôi tên Khánh, hiện nay tôi đang sống và làm việc tại Nha Trang. Tôi cần tìm hiểu một số vấn đề về xử phạt vi phạm hành chính. Ban biên tập cho tôi hỏi: Xử phạt hành vi chấp nhận tài liệu, vật mang bí mật nhà nước không đúng thẩm quyền được quy định như thế nào? Văn bản nào quy định vấn đề này? Mong sớm nhận được câu trả lời của Ban biên tập. Tôi xin chân thành cảm ơn và gửi lời chúc sức khỏe đến Ban biên tập.          

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Xử phạt hành vi chấp nhận tài liệu, vật mang bí mật nhà nước không đúng thẩm quyền
      (ảnh minh họa)
    • Theo quy định tại Điểm b Khoản 3 Điều 7 Nghị định 174/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực bưu chính, viễn thông, công nghệ thông tin và tần số vô tuyến điện thì nội dung này được quy định như sau:

      Phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 40.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

      a) Gửi tài liệu, vật mang bí mật nhà nước không qua doanh nghiệp cung ứng dịch vụ bưu chính được nhà nước chỉ định;

      b) Chấp nhận tài liệu, vật mang bí mật nhà nước không đúng thẩm quyền.

      Như vậy, hành vi nêu trên có thể bị phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 40.000.000 đồng.

      Trên đây là nội dung tư vấn về Xử phạt hành vi chấp nhận tài liệu, vật mang bí mật nhà nước không đúng thẩm quyền. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này vui lòng tham khảo thêm tại Nghị định 174/2013/NĐ-CP.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Bí mật nhà nước
    Xử phạt hành chính
    Dịch vụ bưu chính
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn