Xử phạt hành vi cho mượn, cho thuê hoặc chuyển nhượng Giấy chứng nhận đủ điều kiện kinh doanh xổ số

Ngày hỏi:26/06/2017

Xử phạt như thế nào đối với hành vi cho mượn, cho thuê hoặc chuyển nhượng Giấy chứng nhận đủ điều kiện kinh doanh xổ số? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật. Tôi tên là Phùng Hải. Tôi đang sinh sống và làm việc tại Cà Mau. Bạn tôi có hai doanh nghiệp kinh doanh xổ số, và anh ấy đang có dự định sẽ cho một doanh nghiệp khác thuê một giấy chứng nhận và giấy còn lại sẽ chuyển nhượng cho một người khác có ý định kinh doanh xổ số, việc này có vi phạm quy định pháp luật không? Và nếu vi phạm thì sẽ bị xử phạt như thế nào? Văn bản pháp luật nào quy định vấn đề này? Tôi mong Ban biên tập có thể tư vấn giúp tôi. Tôi xin chân thành cám ơn Ban biên tập Thư Ký Luật! (hai89***@gmail.com) 

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Xử phạt hành vi cho mượn, cho thuê hoặc chuyển nhượng Giấy chứng nhận đủ điều kiện kinh doanh xổ số được quy định tại Khoản 2; Khoản 4 và Khoản 5 Điều 35 Nghị định 98/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực kinh doanh bảo hiểm, kinh doanh xổ số như sau:

    2. Phạt tiền từ 60.000.000 đồng đến 80.000.000 đồng đối với hành vi cho mượn, cho thuê hoặc chuyển nhượng Giấy chứng nhận đủ điều kiện kinh doanh xổ số.

    4. Hình thức xử phạt bổ sung:

    Tước quyền sử dụng giấy chứng nhận đủ điều kiện kinh doanh xổ số từ 01 tháng đến 03 tháng đối với các hành vi vi phạm hành chính quy định tại Khoản 1 và Khoản 2 Điều này.

    5. Biện pháp khắc phục hậu quả:

    Buộc nộp lại số lợi bất hợp pháp thu được từ việc thực hiện hành vi vi phạm hành chính quy định tại Điều này.

    Như vậy, căn cứ theo những quy định trên, việc doanh nghiệp cho mượn, cho thuê hoặc chuyển nhượng Giấy chứng nhận đủ điều kiện kinh doanh xổ số sẽ bị phạt tiền, kèm theo hình thức xử phạt bổ sung và phải khắc phục hậu quả gây ra. Cụ thể, khi doanh nghiệp xổ số cho mượn, cho thuê hoặc chuyển nhượng Giấy chứng nhận đủ điều kiện kinh doanh xổ số thì sẽ bị phạt tiền từ 60.000.000 đồng đến 80.000.000 đồng và doanh nghiệp kinh doanh xổ số sẽ bị tước quyền sử dụng giấy chứng nhận đó từ 1 tháng đến 3 tháng. Đồng thời, số lợi, lợi nhuận bất hợp pháp thu được của doanh nghiệp đã mượn, thuê, nhận chuyển nhượng Giấy chứng nhận đủ điều kiện kinh doanh xổ số để kinh doanh và tiền nhận từ việc cho mượn, cho thuê hoặc chuyển nhượng Giấy chứng nhận đó sẽ bị buộc nộp lại.

    Trên đây là tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về xử phạt hành vi cho mượn, cho thuê hoặc chuyển nhượng Giấy chứng nhận đủ điều kiện kinh doanh xổ số. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này bạn nên tham khảo thêm tại Nghị định 98/2013/NĐ-CP.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc

Có thể bạn quan tâm:




ĐANG PHÂN TÍCH CĂN CỨ PHÁP LÝ
  • đang phân tích....
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn