Xử phạt hành vi cố tình kéo dài thời gian trả thưởng cho khách hàng trúng thưởng

Ngày hỏi:30/06/2017

Xử phạt như thế nào đối với hành vi cố tình kéo dài thời gian trả thưởng cho khách hàng trúng thưởng? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật. Tôi tên là Minh Mai. Tôi đang sinh sống và làm việc tại Hòa Bình. Thời gian trước cách đây không lâu, tôi có mua vé số và trúng thưởng nhưng công ty xổ số đó hẹn tôi 1 tuần sau mới đến lấy tiền thưởng, trong khi tôi muốn nhận tiền thưởng ngay và tờ vé số trúng thưởng đó không có xảy ra tranh chấp gì. Tôi không biết là việc trì hoãn, kéo dài thời gian trả thưởng có vi phạm gì không? Nếu vi phạm thì sẽ bị xử phạt như thế nào? Văn bản pháp luật nào quy định vấn đề này? Tôi hy vọng sớm nhận được tư vấn từ Ban biên tập. Tôi xin chân thành cảm ơn Ban biên tập Thư Ký Luật! (0908***) 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Xử phạt hành vi cố tình kéo dài thời gian trả thưởng cho khách hàng trúng thưởng được quy định tại Điểm a Khoản 2 Điều 48 Nghị định 98/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực kinh doanh bảo hiểm, kinh doanh xổ số như sau:

      Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau:

      - Cố tình kéo dài thời gian trả thưởng cho khách hàng trúng thưởng

      Theo đó, thời gian trả thưởng cho khách hàng trúng thưởng được quy định như sau:

      - Thời gian thanh toán vé xổ số trúng thưởng của công ty xổ số kiến thiết đối với người trúng thưởng chậm nhất là 05 ngày làm việc, kể từ ngày nhận được đề nghị lĩnh thưởng của khách hàng.

      - Đối với các trường hợp có phát sinh tranh chấp, khiếu nại, thời gian thanh toán được kéo dài cho đến khi có kết luận chính thức của cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

      Như vậy, căn cứ theo quy định nêu trên, nếu cá nhân, tổ chức kinh doanh xổ số trả thưởng cho khách hàng chậm hơn 5 ngày làm việc, kể từ ngày nhận được đề nghị lĩnh thưởng (trừ các trường hợp phát sinh tranh chấp, khiếu nại) thì có thể sẽ bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng. Theo thông tin bạn cung cấp, doanh nghiệp kinh doanh xổ số đã hẹn bạn đến 1 tuần sau mới được nhận thưởng và vé số trúng thưởng không có tranh chấp, như vậy đã vi phạm quy định trên. Vì bạn trình bày là thời gian trước nên Ban biên tập không rõ là bạn đã nhận được tiền trả thưởng từ doanh nghiệp xổ số chưa. Nếu chưa nhận được và bạn có nhu cầu khiếu nại thì doanh nghiệp xổ số cố tình kéo dài thời gian trả thưởng đó có thể sẽ bị xử phạt hành chính theo mức phạt nêu trên.

      Trên đây là tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về xử phạt hành vi cố tình kéo dài thời gian trả thưởng cho khách hàng trúng thưởng. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này bạn nên tham khảo thêm tại Nghị định 98/2013/NĐ-CP.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn