Xử phạt hành vi in số lượng vé xổ số không đủ theo cơ cấu giải thưởng đã thông báo phát hành

Ngày hỏi:26/06/2017

Xử phạt như thế nào đối với hành vi in số lượng vé xổ số không đủ theo cơ cấu giải thưởng đã thông báo phát hành? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật. Tôi tên là Thiên Tân. Tôi đang làm việc tại công ty xổ số kiến thiết ở miền Nam. Để phục vụ cho nhu cầu công việc, tôi có thắc mắc muốn nhờ Ban biên tập tư vấn giúp tôi, cụ thể là nếu doanh nghiệp kinh doanh xồ số in số lượng vé xổ số không đủ theo cơ cấu giải thưởng đã thông báo phát hành thì có bị xử phạt gì không? Văn bản pháp luật nào quy định vấn đề này? Tôi hy vọng sớm nhận được tư vấn từ Ban biên tập. Tôi xin chân thành cảm ơn Ban biên tập Thư ký luật! (tranthienta***@gmail.com)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Xử phạt hành vi in số lượng vé xổ số không đủ theo cơ cấu giải thưởng đã thông báo phát hành được quy định tại Khoản 3; Điểm b Khoản 6 và Khoản 7 Điều 36 Nghị định 98/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực kinh doanh bảo hiểm, kinh doanh xổ số như sau:

      3. Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng đối với hành vi in số lượng vé xổ số không đủ theo từng loại ký hiệu vé xổ số và cơ cấu giải thưởng đã thông báo phát hành.

      6. Hình thức xử phạt bổ sung:

      b) Tước quyền sử dụng giấy chứng nhận đủ điều kiện kinh doanh xổ số từ 01 tháng đến 02 tháng đối với các hành vi vi phạm hành chính quy định tại Khoản 2 và Khoản 3 Điều này.

      7. Biện pháp khắc phục hậu quả:

      Buộc nộp lại số lợi bất hợp pháp thu được từ việc thực hiện hành vi vi phạm hành chính quy định tại Khoản 2, Khoản 3, Khoản 4, Khoản 5 Điều này.

      Theo đó, cơ cấu giải thưởng được quy định như sau:

      Số lượng các hạng giải thưởng, cơ cấu từng giải thưởng trong tổng giá trị các giải thưởng do tổ chức phát hành vé xổ số quyết định phù hợp với tỷ lệ trả thưởng theo quy định và được thống nhất trong Hội đồng xổ số kiến thiết khu vực;

      Giá trị các giải thưởng trả cho khách hàng được xác định theo phương thức trả thưởng cố định, bao gồm:

      - Giải thưởng được ấn định trước bằng một số tiền cụ thể;

      - Giải thưởng được ấn định trước bằng một số lần (tính theo phương pháp nhân số học) so với số tiền mà khách hàng đã tham gia dự thưởng.

      Trường hợp Bộ Tài chính quy định về tỷ lệ giá trị giải đặc biệt trên tổng giá trị giải thưởng thì việc bố trí giá trị giải đặc biệt trong cơ cấu giải thưởng của tổ chức phát hành vé xổ số phải theo quy định của Bộ Tài chính.

      Như vậy, căn cứ theo những quy định trên, việc doanh nghiệp kinh doanh xồ số in số lượng vé xổ số không đủ theo cơ cấu giải thưởng đã thông báo phát hành có thể sẽ bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng. Đồng thời, doanh nghiệp kinh doanh xổ số sẽ bị tước quyền sử dụng giấy chứng nhận đủ điều kiện kinh doanh xổ số từ 01 tháng đến 02 tháng. Số lợi, lợi nhuận bất hợp pháp thu được từ việc in vé xổ số không đúng quy định sẽ phải nộp lại.

      Trên đây là tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về xử phạt hành vi in số lượng vé xổ số không đủ theo cơ cấu giải thưởng đã thông báo phát hành. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này bạn nên tham khảo thêm tại Nghị định 98/2013/NĐ-CP.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn