Xử phạt hành vi in vé xổ số không có đủ nội dung theo quy định

Ngày hỏi:26/06/2017

Xử phạt như thế nào đối với hành vi in vé xổ số không có đủ nội dung theo quy định? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật. Tôi tên là Bình Minh. Tôi đang làm việc tại xưởng in ở Rạch Giá, doanh nghiệp tôi có nhận một đơn hàng in ấn vé xổ số. Trong quá trình làm việc thì tôi phát hiện có một lô bị in thiếu tên tổ chức phát hành vé xổ số. Nếu không bổ sung và vẫn phát hành ra thị trường thì có bị xử phạt gì không? Văn bản pháp luật nào quy định vấn đề này? Tôi mong Ban biên tập có thể tư vấn giúp tôi. Tôi xin chân thành cám ơn Ban biên tập Thư Ký Luật! (093***) 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Xử phạt hành vi in vé xổ số không có đủ nội dung theo quy định được quy định tại Điểm a Khoản 1 Điều 36 Nghị định 98/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực kinh doanh bảo hiểm, kinh doanh xổ số như sau:

      Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với hành vi vi phạm sau:

      - In vé xổ số không có đủ nội dung theo quy định của pháp luật;

      Theo đó, những nội dung phải được in trên vé sổ xố theo quy định của pháp luật bao gồm:

      - Tên tổ chức phát hành vé xổ số;

      - Mệnh giá của vé xổ số;

      - Số ký hiệu (số sê-ry) của tờ vé xổ số;

      - Các chữ số hoặc kết quả ngẫu nhiên để khách hàng lựa chọn;

      - Ngày mở thưởng, thời hạn lưu hành của vé xổ số; thời hạn lĩnh thưởng;

      - Cơ cấu giải thưởng theo ký hiệu phát hành (sê-ry);

      - Các dấu hiệu nhận diện để chống làm giả hoặc mã khoá để kiểm soát vé xổ số;

      - Các thông tin khác để phục vụ cho người tham gia dự thưởng xổ số bao gồm: Cơ cấu giải thưởng, các điều kiện để được lĩnh thưởng, địa chỉ lĩnh thưởng, các thông tin cần thiết khác theo yêu cầu quản lý của tổ chức phát hành vé xổ số.

      Như vậy, căn cứ theo những quy định trên, việc in vé xổ số không có đủ một trong những nội dung nêu trên, cụ thể là tên tổ chức phát hành vé xổ số thì sẽ bị phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng. Doanh nghiệp in vé xổ số cũng như doanh nghiệp kinh doanh xổ số nên tham khảo và thực hiện đúng quy định của pháp luật, tránh tình trạng vi phạm và bị xử phạt.

      Trên đây là tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về xử phạt hành vi in vé xổ số không có đủ nội dung theo quy định. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này bạn nên tham khảo thêm tại Nghị định 98/2013/NĐ-CP.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Xử phạt
    Cty Xổ số
    Xổ số
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn