Xử phạt hành vi không lập biên bản sau khi tiêu hủy vé xổ số không tiêu thụ hết

Ngày hỏi:27/06/2017

Xử phạt như thế nào đối với hành vi không lập biên bản sau khi tiêu hủy vé xổ số không tiêu thụ hết? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật. Tôi tên là Hoàng Trí, tôi đang làm việc tại một công ty xổ số ở miền Nam. Để phục vụ cho nhu cầu công việc, tôi có một số thắc mắc muốn nhờ Ban biên tập tư vấn giúp tôi, cụ thể là khi doanh nghiệp xổ số tiêu hủy vé xổ số nhưng không lập biên bản sau khi tiêu hủy thì có bị xử phạt gì không? Văn bản pháp luật nào quy định vấn đề này? Tôi hy vọng sớm nhận được tư vấn từ Ban biên tập. Tôi xin chân thành cảm ơn Ban biên tập Thư Ký Luật! (028***) 

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Xử phạt hành vi không lập biên bản sau khi tiêu hủy vé xổ số không tiêu thụ hết được quy định tại Điểm c Khoản 2 Điều 40 Nghị định 98/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực kinh doanh bảo hiểm, kinh doanh xổ số như sau:

    Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau:

    - Không lập biên bản sau khi tiêu hủy vé xổ số không tiêu thụ hết

    Ngoài ra, Ban biên tập thông tin thêm đến bạn về biên bản sau khi tiêu hủy vé xổ số không tiêu thụ hết, bao gồm những nội dung sau:

    - Ngày, giờ, địa điểm thực hiện tiêu hủy vé xổ số;

    - Thành phần tham gia tiêu hủy vé xổ số;

    - Loại vé xổ số thực hiện tiêu hủy (chi tiết theo ngày mở thưởng hoặc ngày hết hạn lưu hành của vé xổ số; ngày thu hồi; số lượng vé xổ số tiêu hủy; giá trị vé xổ số tiêu hủy);

    - Cách thức tiêu hủy vé xổ số.

    Như vậy, nếu doanh nghiệp kinh doanh xổ số tổ chức tiêu hủy vé xổ số nhưng không lập biên bản sau khi tiêu hủy vé xổ số không tiêu thụ hết với đầy đủ các nội dung trên thì có thể sẽ bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng. Công ty của bạn nên tham khảo những quy định của pháp luật để thực hiện đúng, tránh tình trạng vi phạm và bị xử phạt.

    Trên đây là tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về xử phạt hành vi không lập biên bản sau khi tiêu hủy vé xổ số không tiêu thụ hết. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này bạn nên tham khảo thêm tại Nghị định 98/2013/NĐ-CP.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc

Có thể bạn quan tâm:




CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn