Xử phạt hành vi không thành lập hội đồng tiêu hủy vé xổ số hoặc có thành lập nhưng không có đủ số thành viên theo quy định

Ngày hỏi:27/06/2017

Xử phạt như thế nào đối với hành vi không thành lập hội đồng tiêu hủy vé xổ số hoặc có thành lập nhưng không có đủ số thành viên theo quy định? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật. Tôi tên là Phúc Hậu, tôi đang làm việc tại một công ty xổ số ở miền Trung. Để phục vụ cho nhu cầu công việc, tôi có một số thắc mắc muốn nhờ Ban biên tập tư vấn giúp tôi, cụ thể là khi doanh nghiệp xổ số tiêu hủy vé xổ số nhưng không thành lập hội đồng tiêu hủy thì có bị xử phạt gì không? Thêm nữa là pháp luật có quy định về số lượng thành viên của hội đồng tiêu hủy không? Nếu có nhưng khi tiêu hủy vé xổ số không có đủ thành viên thì có bị xử phạt không? Văn bản pháp luật nào quy định vấn đề này? Tôi hy vọng sớm nhận được tư vấn từ Ban biên tập. Tôi xin chân thành cảm ơn Ban biên tập Thư Ký Luật! (098***) 

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Xử phạt hành vi không thành lập hội đồng tiêu hủy vé xổ số hoặc có thành lập nhưng không có đủ số thành viên theo quy định được quy định tại Điểm b Khoản 2 Điều 40 Nghị định 98/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực kinh doanh bảo hiểm, kinh doanh xổ số như sau:

    Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau:

    - Không thành lập Hội đồng tiêu hủy vé xổ số hoặc có thành lập Hội đồng nhưng không có đủ số thành viên theo quy định của pháp luật

    Ngoài ra, liên quan đến nội dung trên, Ban biên tập thông tin thêm đến bạn về Hội đồng tiêu hủy vé xổ số được quy định như sau: Trước khi thực hiện tiêu huỷ vé xổ số hết thời hạn lưu trữ, công ty xổ số kiến thiết phải thành lập hội đồng tiêu huỷ vé xổ số có tối thiểu là ba thành viên, trong đó các thành viên bắt buộc bao gồm: đại diện lãnh đạo công ty xổ số kiến thiết (chủ tịch hội đồng), kế toán trưởng và thủ kho.

    Như vậy, nếu doanh nghiệp kinh doanh xổ số tổ chức tiêu hủy vé xổ số nhưng không thành lập Hội đồng tiêu hủy vé xổ số hoặc có thành lập Hội đồng nhưng không có tối thiểu các thành viên nêu trên thì có thể sẽ bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng. Công ty của bạn nên tham khảo những quy định của pháp luật để thực hiện đúng, tránh tình trạng vi phạm và bị xử phạt.

    Trên đây là tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về xử phạt hành vi không thành lập hội đồng tiêu hủy vé xổ số hoặc có thành lập nhưng không có đủ số thành viên theo quy định. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này bạn nên tham khảo thêm tại Nghị định 98/2013/NĐ-CP.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn