Xử phạt hành vi ký hợp đồng in vé xổ số với cơ sở in không đủ điều kiện in vé xổ số

Ngày hỏi:26/06/2017

Xử phạt như thế nào đối với hành vi ký hợp đồng in vé xổ số với cơ sở in không đủ điều kiện in vé xổ số? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật. Tôi tên là Minh Tuyết. Tôi đang có dự định mở một doanh nghiệp kinh doanh xổ số và đang tìm đối tác để in ấn vé. Tôi không biết pháp luật có quy định gì về việc phải ký hợp đồng in vé xổ số với xưởng in như thế nào không và nếu không tuân thủ thì sẽ bị xử phạt như thế nào? Văn bản pháp luật nào quy định vấn đề này? Tôi mong Ban biên tập có thể tư vấn giúp tôi. Tôi xin chân thành cám ơn Ban biên tập Thư Ký Luật! (093***) 

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Xử phạt hành vi ký hợp đồng in vé xổ số với cơ sở in không đủ điều kiện in vé xổ số được quy định tại Điểm b Khoản 1 Điều 36 Nghị định 98/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực kinh doanh bảo hiểm, kinh doanh xổ số như sau:

    Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với hành vi vi phạm sau:

    - Ký hợp đồng in vé xổ số với cơ sở in không đủ điều kiện in vé xổ số.

    Theo đó, điều kiện hoạt động của cơ sở in được quy định như sau:

    - Là doanh nghiệp, đơn vị sự nghiệp công lập, hộ kinh doanh về hoạt động in (kể cả cơ sở in hoạt động độc lập và trực thuộc doanh nghiệp, đơn vị sự nghiệp công lập hoạt động trong các ngành, nghề, lĩnh vực khác);

    - Có thiết bị in để thực hiện ít nhất một trong các công đoạn chế bản, in, gia công sau in;

    - Có mặt bằng để thực hiện chế bản, in, gia công sau in ngoài khu dân cư, trừ cơ sở in chỉ sử dụng công nghệ, thiết bị in la-de (laser), in phun khổ từ A0 trở xuống và cơ sở in là hộ gia đình hoạt động in lưới (lụa) thủ công;

    - Có đủ điều kiện về an ninh - trật tự, bảo vệ môi trường theo quy định của pháp luật;

    - Có chủ sở hữu là tổ chức, cá nhân Việt Nam;

    - Có người đứng đầu là công dân Việt Nam, thường trú hợp pháp tại Việt Nam, có năng lực hành vi dân sự đầy đủ và có trình độ cao đẳng trở lên về chuyên ngành in hoặc được Bộ Thông tin và Truyền thông cấp giấy chứng nhận bồi dưỡng nghiệp vụ quản lý hoạt động in.

    Ngoài ra, cơ sở in còn phải đáp ứng các điều kiện về bảo mật và phải an toàn trong hoạt động kinh doanh

    Như vậy, căn cứ theo những quy định trên, việc doanh nghiệp kinh doanh xổ số ký hợp đồng in vé xổ số với cơ sở in không đủ một trong những điều kiện nêu trên sẽ bị phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng. Doanh nghiệp in vé xổ số cũng như doanh nghiệp kinh doanh xổ số nên tham khảo và thực hiện đúng quy định của pháp luật, tránh tình trạng vi phạm và bị xử phạt.

    Trên đây là tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về xử phạt hành vi ký hợp đồng in vé xổ số với cơ sở in không đủ điều kiện in vé xổ số. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này bạn nên tham khảo thêm tại Nghị định 98/2013/NĐ-CP.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc

Có thể bạn quan tâm:




THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn