Xử phạt hành vi phát hành mệnh giá vé xổ số không đúng theo quy định

Ngày hỏi:26/06/2017

Xử phạt như thế nào đối với hành vi phát hành mệnh giá vé xổ số không đúng theo quy định? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật. Tôi tên là Tuấn Anh. Tôi đang sinh sống và làm việc tại Sapa. Vì có nhu cầu cập nhật thông tin về lĩnh vực xổ số để phục vụ cho công việc của tôi nên tôi gửi câu hỏi đến Ban biên tập, hy vọng sớm nhận được câu trả lời từ Ban biên tập. Tôi xin chân thành cám ơn Ban biên tập Thư Ký Luật! Câu hỏi của tôi như sau: nếu doanh nghiệp kinh doanh xổ số phát hành mệnh giá vé xổ số không đúng theo quy định thì sẽ bị xử lý như thế nào? Văn bản pháp luật nào quy định vấn đề này? (tuananh***@yahoo.com)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Xử phạt hành vi phát hành mệnh giá vé xổ số không đúng theo quy định được quy định tại Điểm a Khoản 2; Khoản 6 và Khoản 7 Điều 36 Nghị định 98/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực kinh doanh bảo hiểm, kinh doanh xổ số như sau:

      2. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với hành vi vi phạm sau:

      a) Phát hành mệnh giá vé xổ số không đúng theo quy định của pháp luật;

      6. Hình thức xử phạt bổ sung:

      a) Tịch thu toàn bộ số lượng vé xổ số sử dụng để vi phạm hành chính quy định tại Khoản 2, Khoản 4 và Khoản 5 Điều này;

      b) Tước quyền sử dụng giấy chứng nhận đủ điều kiện kinh doanh xổ số từ 01 tháng đến 02 tháng đối với các hành vi vi phạm hành chính quy định tại Khoản 2 và Khoản 3 Điều này.

      7. Biện pháp khắc phục hậu quả:

      Buộc nộp lại số lợi bất hợp pháp thu được từ việc thực hiện hành vi vi phạm hành chính quy định tại Khoản 2, Khoản 3, Khoản 4, Khoản 5 Điều này.

      Ngoài ra, liên quan đến nội dung trên, Ban biên tập thông tin thêm đến bạn về những mệnh giá của vé xổ số đang lưu hành tại Việt Nam như sau:

      Có 4 loại vé xổ số được quy định mệnh giá bao gồm: vé xổ số truyền thống; vé xổ số thủ công; vé xổ số cào biết kết quả ngay và vé xổ số bóc biết kết quả ngay. Cụ thể như sau:

      + Vé xổ số truyền thống có các loại mệnh giá sau: 5.000 đồng; 10.000 đồng và 20.000 đồng.

      Việc tổ chức phát hành đối với loại vé xổ số truyền thống mệnh giá 20.000 đồng chỉ được phép thực hiện tối đa không quá 04 (bốn) kỳ phát hành vào dịp tết nguyên đán hàng năm trên cơ sở đạt được sự đồng thuận của Hội đồng xổ số kiến thiết khu vực và có ý kiến chấp thuận bằng văn bản của Bộ Tài chính.

      + Vé xổ số lô tô thủ công có các loại mệnh giá sau:

      - Các loại hình vé xổ số lô tô thủ công có mệnh giá tối đa là 10.000 đồng;

      - Trường hợp, tổ chức phát hành vé xổ số in vé xổ số lô tô thủ công sử dụng cho nhiều lần dự thưởng thì tổng giá trị ghi trên tờ vé tối đa là 50.000 đồng.

      + Vé xổ số cào, bóc biết kết quả ngay có các loại mệnh giá sau: 2.000 đồng; 5.000 đồng và 10.000 đồng.

      Như vậy, căn cứ theo những quy định trên, việc phát hành mệnh giá vé xổ số không đúng theo quy định sẽ bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng. Đồng thời, những vé xổ số đã phát hành với mệnh giá không đúng quy định đó sẽ bị tịch thu, doanh nghiệp kinh doanh xổ số sẽ bị tước quyền sử dụng giấy chứng nhận đủ điều kiện kinh doanh xổ số từ 01 tháng đến 02 tháng. Số lợi, lợi nhuận bất hợp pháp thu được từ việc phát hành vé xổ số không đúng mệnh giá sẽ phải nộp lại.

      Trên đây là tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về xử phạt hành vi phát hành mệnh giá vé xổ số không đúng theo quy định. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này bạn nên tham khảo thêm tại Nghị định 98/2013/NĐ-CP.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Xử phạt
    Xổ số
    Cty Xổ số
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn