Xử phạt hành vi phát hành vé xổ số điện toán không đúng thời gian theo quy định

Ngày hỏi:26/06/2017

Xử phạt như thế nào đối với hành vi phát hành vé xổ số điện toán không đúng thời gian theo quy định? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật. Tôi tên là Nhật Hòa. Tôi đang sinh sống và làm việc tại TPHCM. Gần đây, tôi có nghe thông tin về một loại hình xổ số điện toán mới du nhập vào nước ta, cụ thể là Jackpot của Công ty Xổ số điện toán Việt Nam (Vietlott), tôi có nhu cầu cập nhật thông tin và có thắc mắc muốn nhờ Ban biên tập tư vấn giúp tôi, là nếu như công ty xổ số này phát hành vé không đúng thời gian quy định thì có bị xử phạt gì không? Văn bản pháp luật nào quy định vấn đề này? Tôi hy vọng sớm nhận được tư vấn từ Ban biên tập. Tôi xin chân thành cảm ơn Ban biên tập Thư ký luật! (0122***)

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Xử phạt hành vi phát hành vé xổ số điện toán không đúng thời gian theo quy định được quy định tại Điểm d Khoản 2; Khoản 6 và Khoản 7 Điều 36 Nghị định 98/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực kinh doanh bảo hiểm, kinh doanh xổ số như sau:

    2. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với hành vi vi phạm sau:

    d) Phát hành vé xổ xổ số điện toán không đúng thời gian theo quy định của pháp luật.

    6. Hình thức xử phạt bổ sung:

    a) Tịch thu toàn bộ số lượng vé xổ số sử dụng để vi phạm hành chính quy định tại Khoản 2, Khoản 4 và Khoản 5 Điều này;

    b) Tước quyền sử dụng giấy chứng nhận đủ điều kiện kinh doanh xổ số từ 01 tháng đến 02 tháng đối với các hành vi vi phạm hành chính quy định tại Khoản 2 và Khoản 3 Điều này.

    7. Biện pháp khắc phục hậu quả:

    Buộc nộp lại số lợi bất hợp pháp thu được từ việc thực hiện hành vi vi phạm hành chính quy định tại Khoản 2, Khoản 3, Khoản 4, Khoản 5 Điều này.

    Theo đó, thời gian phát hành vé xổ số điện toán được quy định như sau:

    - Vé xổ số tự chọn số điện toán được phát hành hàng ngày, trừ các trường hợp đặc biệt khác theo thông báo của công ty xổ số điện toán.

    - Công ty xổ số điện toán có trách nhiệm công bố công khai thời gian không phát hành chậm nhất là năm (05) ngày làm việc trước ngày không phát hành vé xổ số tự chọn số điện toán. Việc công bố công khai ngày không phát hành vé được thực hiện qua hình thức niêm yết công khai tại trụ sở chính, chi nhánh và cửa hàng (nếu có) của công ty xổ số điện toán, các đại lý xổ số tự chọn số điện toán, đăng trên trang thông tin điện tử của công ty xổ số điện toán (nếu có) hoặc các phương tiện thông tin đại chúng khác.

    - Việc phát hành vé xổ số tự chọn số điện toán của công ty xổ số điện toán phải kết thúc chậm nhất là mười lăm (15) phút trước thời điểm quay số mở thưởng. Riêng đối với sản phẩm xổ số tự chọn số quay số nhanh, việc phát hành vé phải kết thúc chậm nhất là năm (05) phút trước thời điểm quay số mở thưởng.

    Như vậy, căn cứ theo những quy định trên, việc doanh nghiệp kinh doanh xồ số phát hành vé xổ số điện toán không đúng thời gian có thể sẽ bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng. Đồng thời, những vé xổ số đã phát hành không đúng thời gian quy định sẽ bị tịch thu, doanh nghiệp kinh doanh xổ số sẽ bị tước quyền sử dụng giấy chứng nhận đủ điều kiện kinh doanh xổ số từ 01 tháng đến 02 tháng. Số lợi, lợi nhuận bất hợp pháp thu được từ việc phát hành vé xổ số không đúng thời gian sẽ phải nộp lại.

    Trên đây là tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về xử phạt hành vi phát hành vé xổ số điện toán không đúng thời gian theo quy định. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này bạn nên tham khảo thêm tại Nghị định 98/2013/NĐ-CP.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
ĐANG PHÂN TÍCH CĂN CỨ PHÁP LÝ
  • đang phân tích....
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn