Xử phạt hành vi phát hành vé xổ số không đúng lịch mở thưởng theo quy định

Ngày hỏi:26/06/2017

Xử phạt như thế nào đối với hành vi phát hành vé xổ số không đúng lịch mở thưởng theo quy định? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật. Tôi tên là Quý Hiền. Tôi đang làm việc tại một công ty xổ số ở miền Nam. Trong quý này, Bộ Tài chính có quy đinh về lịch mở thưởng cho những vé xổ số truyền thống. Tuy nhiên, sau quá trình họp bàn, chúng tôi thấy quy định này không phù hợp và muốn phát hành vé xổ sổ khác lịch mở thưởng đó, chúng tôi có bị xử phạt gì không? Văn bản pháp luật nào quy định vấn đề này? Tôi hy vọng sớm nhận được tư vấn từ Ban biên tập. Tôi xin chân thành cảm ơn Ban biên tập Thư ký luật! (098***)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Xử phạt hành vi phát hành vé xổ số không đúng lịch mở thưởng theo quy định được quy định tại Điểm c Khoản 2; Khoản 6 và Khoản 7 Điều 36 Nghị định 98/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực kinh doanh bảo hiểm, kinh doanh xổ số như sau:

      2. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với hành vi vi phạm sau:

      c) Phát hành vé xổ số không đúng lịch mở thưởng theo quy định của pháp luật;

      6. Hình thức xử phạt bổ sung:

      a) Tịch thu toàn bộ số lượng vé xổ số sử dụng để vi phạm hành chính quy định tại Khoản 2, Khoản 4 và Khoản 5 Điều này;

      b) Tước quyền sử dụng giấy chứng nhận đủ điều kiện kinh doanh xổ số từ 01 tháng đến 02 tháng đối với các hành vi vi phạm hành chính quy định tại Khoản 2 và Khoản 3 Điều này.

      7. Biện pháp khắc phục hậu quả:

      Buộc nộp lại số lợi bất hợp pháp thu được từ việc thực hiện hành vi vi phạm hành chính quy định tại Khoản 2, Khoản 3, Khoản 4, Khoản 5 Điều này.

      Ngoài ra, liên quan đến nội dung trên, Ban biên tập thông tin thêm đến bạn những nội dung sau:

      - Lịch mở thưởng xổ số truyền thống của công ty xổ số kiến thiết hoặc Hội đồng xổ số kiến thiết khu vực do Bộ Tài chính quy định cho từng thời kỳ.

      - Xổ số lô tô thủ công được mở thưởng hàng ngày. Công ty xổ số kiến thiết có thể sử dụng kết quả xổ số truyền thống trong ngày của công ty mình hoặc kết quả xổ số lô tô thủ công do công ty tự tổ chức quay số mở thưởng và kết quả xổ số truyền thống của công ty xổ số kiến thiết khác trong cùng khu vực mở thưởng trong ngày. Việc sử dụng kết quả mở thưởng xổ số truyền thống của công ty xổ số kiến thiết khác để phát hành xổ số lô tô thủ công phải được sự thoả thuận giữa các bên bằng văn bản.

      - Số lần mở thưởng xổ số bóc biết kết quả ngay, xổ số cào biết kết quả ngay do công ty xổ số kiến thiết quyết định phù hợp với nhu cầu tiêu thụ vé xổ số, khả năng quản lý và đảm bảo hiệu quả trong hoạt động kinh doanh.

      Như vậy, căn cứ theo những quy định trên và thông tin bạn cung cấp, doanh nghiệp bạn dự định sẽ phát hành vé xổ số không theo lịch mở thưởng của Bộ Tài chính, hành vi này có thể sẽ bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng. Đồng thời, những vé xổ số đã phát hành sai quy định sẽ bị tịch thu, doanh nghiệp kinh doanh xổ số sẽ bị tước quyền sử dụng giấy chứng nhận đủ điều kiện kinh doanh xổ số từ 01 tháng đến 02 tháng. Số lợi, lợi nhuận bất hợp pháp thu được từ việc phát hành vé số không đúng lịch mở thưởng sẽ phải nộp lại. Doanh nghiệp bạn nên tham khảo những quy định của pháp luật để thực hiện đúng, tránh tình trạng vi phạm và bị xử phạt.

      Trên đây là tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về xử phạt hành vi phát hành vé xổ số không đúng lịch mở thưởng theo quy định. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này bạn nên tham khảo thêm tại Nghị định 98/2013/NĐ-CP.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Xử phạt
    Xổ số
    Tiền thưởng
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn