Xử phạt hành vi sử dụng vốn và tài sản của nhà nước để tham gia mua vé xổ số

Ngày hỏi:27/06/2017

Xử phạt như thế nào đối với hành vi sử dụng vốn và tài sản của nhà nước để tham gia mua vé xổ số? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật. Tôi tên là Kim Mỹ, tôi đang làm việc trong cơ quan nhà nước. Có một số vấn đề tôi muốn hỏi Ban biên tập, cụ thể là nếu tổ chức, cá nhân đang quản lý vốn và tài sản của nhà nước mà cố tình sử dụng vốn và tài sản đó để tham gia mua vé xổ số thì sẽ bị xử phạt hành chính như thế nào? Văn bản pháp luật nào quy định vấn đề này? Tôi hy vọng sớm nhận được tư vấn từ Ban biên tập. Tôi xin chân thành cảm ơn Ban biên tập Thư Ký Luật! (kmynguy***@yahoo.com) 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Xử phạt hành vi sử dụng vốn và tài sản của nhà nước để tham gia mua vé xổ số được quy định tại Khoản 2 và Khoản 3 Điều 39 Nghị định 98/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực kinh doanh bảo hiểm, kinh doanh xổ số như sau:

      2. Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng đối với hành vi sử dụng vốn và tài sản của nhà nước để tham gia mua vé xổ số.

      3. Biện pháp khắc phục hậu quả:

      Buộc nộp lại số lợi bất hợp pháp thu được từ việc thực hiện hành vi vi phạm hành chính tại Điều này.

      Như vậy, căn cứ theo quy định nêu trên, những đối tượng (cá nhân, tổ chức) đang quản lý vốn và tài sản của nhà nước, không được phép sử dụng tài sản đó để tham gia mua vé xổ số. Nếu vi phạm có thể bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng. Đồng thời, tổ chức, cá nhân sử dụng vốn và tài sản của nhà nước để tham gia mua vé xổ số phải nộp lại số tiền đã sử dụng đó. Trong trường hợp, nếu may mắn trúng thưởng thì số lợi (tiền thưởng) thu được từ hành vi vi phạm đó sẽ bị buộc phải nộp lại. Ngoài ra, cá nhân, tổ chức sử dụng vốn và tài sản của nhà nước để tham gia mua vé xổ số còn có thể phải chịu trách nhiệm hình sự theo quy định của pháp luật hình sự.

      Trên đây là tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về xử phạt hành vi sử dụng vốn và tài sản của nhà nước để tham gia mua vé xổ số. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này bạn nên tham khảo thêm tại Nghị định 98/2013/NĐ-CP.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn