Xử phạt hành vi trả hoa hồng cho đại lý xổ số cao hơn tỷ lệ quy định

Ngày hỏi:30/06/2017

Xử phạt như thế nào đối với hành vi trả hoa hồng cho đại lý xổ số cao hơn tỷ lệ quy định? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật. Tôi tên là Hoàng Nhi. Tôi đang làm việc cho một công ty xổ số điện toán ở Hà Nội. Trong quá trình làm việc thì có phát sinh một số vấn đề tôi cần Ban biên tập tư vấn giúp tôi, cụ thể là về tỷ lệ chi hoa hồng cho đại lý, nếu vượt mức đó thì bị xử phạt như thế nào? Văn bản pháp luật nào quy định vấn đề này? Và tôi cũng chưa rõ lắm mức tối đa tỷ lệ chi trả hoa hồng đó là bao nhiêu? Tôi hy vọng sớm nhận được tư vấn từ Ban biên tập. Tôi xin chân thành cảm ơn Ban biên tập Thư Ký Luật! (094***) 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Xử phạt hành vi trả hoa hồng cho đại lý xổ số cao hơn tỷ lệ quy định được quy định tại Khoản 1 Điều 50 Nghị định 98/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực kinh doanh bảo hiểm, kinh doanh xổ số như sau:

      Phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng đối với hành vi trả hoa hồng cho đại lý xổ số cao hơn tỷ lệ quy định của pháp luật.

      Liên quan đến nội dung trên, Ban biên tập thông tin thêm đến bạn về tỷ lệ hoa hồng mà doanh nghiệp kinh doanh xổ số trả cho đại lý xổ số như sau:

      - Mức chi hoa hồng đại lý cụ thể do doanh nghiệp kinh doanh xổ số quyết định trong từng thời kỳ nhưng phải đảm bảo nguyên tắc không vượt quá 15% doanh thu bán vé xổ số có thuế của doanh nghiệp (giá trị vé xổ số đã bán). Mức chi hoa hồng đại lý được ghi cụ thể tại hợp đồng đại lý xổ số được ký giữa doanh nghiệp kinh doanh xổ số và đại lý xổ số;

      - Doanh nghiệp kinh doanh xổ số chỉ thanh toán tiền hoa hồng đại lý cho đại lý xổ số sau khi đã hoàn tất việc xác nhận số lượng vé xổ số đại lý đó đã tiêu thụ được trong kỳ và đại lý xổ số đã thực hiện đầy đủ các nghĩa vụ ghi trong hợp đồng đại lý với doanh nghiệp kinh doanh xổ số;

      - Doanh nghiệp kinh doanh xổ số có trách nhiệm khấu trừ tiền thuế phải nộp của các đại lý xổ số trước khi thanh toán tiền cho đại lý xổ số theo quy định của pháp luật thuế hiện hành.

      Như vậy, doanh nghiệp kinh doanh xổ số chi hoa hồng đại lý phải đảm bảo nguyên tắc không vượt quá 15% doanh thu bán vé xổ số có thuế của doanh nghiệp. Nếu doanh nghiệp kinh doanh xổ số không tuân thủ những quy định trên thì có thể bị phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng. Doanh nghiệp kinh doanh nên lưu ý để chi trả hoa hồng cho đại lý đúng quy định, tránh tình trạng vi phạm và bị xử phạt.

      Trên đây là tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về xử phạt hành vi trả hoa hồng cho đại lý xổ số cao hơn tỷ lệ quy định. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này bạn nên tham khảo thêm tại Nghị định 98/2013/NĐ-CP.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Xử phạt
    Hành vi
    Cty Xổ số
    Xổ số
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn