Xử phạt hành vi trả thưởng cho những vé xổ số không đáp ứng đủ điều kiện theo quy định

Ngày hỏi:30/06/2017

Xử phạt như thế nào đối với hành vi trả thưởng cho những vé xổ số không đáp ứng đủ điều kiện theo quy định? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật. Tôi tên là Hoàng Thanh. Tôi đang sinh sống và làm việc tại Bắc Giang. Để cập nhật thông tin cũng như là phục vụ cho nhu cầu công việc của tôi, Ban biên tập cho tôi hỏi với hành vi trả thưởng cho những vé xổ số không còn trong thời hạn lĩnh thưởng thì sẽ bị xử phạt hành chính như thế nào? Văn bản pháp luật nào quy định vấn đề này? Tôi hy vọng sớm nhận được tư vấn từ Ban biên tập. Tôi xin chân thành cảm ơn Ban biên tập Thư Ký Luật! (hoangthanh***@gmail.com) 

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Xử phạt hành vi trả thưởng cho những vé xổ số không đáp ứng đủ điều kiện theo quy định được quy định tại Khoản 1 và Khoản 5 Điều 48 Nghị định 98/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực kinh doanh bảo hiểm, kinh doanh xổ số như sau:

    1. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với hành vi trả thưởng cho những vé xổ số không đáp ứng đủ điều kiện trả thưởng theo quy định của pháp luật.

    5. Biện pháp khắc phục hậu quả:

    Buộc nộp lại số lợi bất hợp pháp thu được đối với hành vi vi phạm hành chính tại Khoản 1, Khoản 4 Điều này.

    Theo đó, những vé xổ sổ đủ điều kiện để trả thưởng là những vé đáp ứng các yêu cầu sau:

    Phải còn nguyên hình, nguyên khổ, không rách rời, không chắp vá, không tẩy xoá, không sửa chữa và còn trong thời hạn lĩnh thưởng theo quy định.

    Trường hợp do các nguyên nhân khách quan, vé xổ số trúng thưởng bị rách rời nhưng vẫn còn đủ căn cứ để xác định hình dạng ban đầu, tính xác thực của tờ vé, vé không thuộc đối tượng nghi ngờ gian lận, vị trí rách rời không ảnh hưởng đến các yếu tố để xác định trúng thưởng thì công ty xổ số kiến thiết tổ chức thẩm tra xác minh và quyết định việc trả thưởng hay từ chối trả thưởng cho khách hàng. Thẩm quyền quyết định là Chủ tịch, Tổng giám đốc (Giám đốc) công ty xổ số kiến thiết.

    Như vậy, trong trường hợp những vé xổ số không đáp ứng đủ điều kiện để trả thưởng (cụ thể là không còn trong thời hạn lĩnh thưởng) theo quy định trên nhưng tổ chức, cá nhân vẫn thực hiện trả thưởng thì có thể bị xử phạt từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng. Ngoài ra, số tiền trả thưởng không đúng quy định đó sẽ bị buộc nộp lại. Tổ chức, cá nhân kinh doanh xổ số nên tham khảo những quy định của pháp luật để trả thưởng, tránh tình trạng vi phạm và bị xử phạt.

    Trên đây là tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về xử phạt hành vi trả thưởng cho những vé xổ số không đáp ứng đủ điều kiện theo quy định. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này bạn nên tham khảo thêm tại Nghị định 98/2013/NĐ-CP.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc

Có thể bạn quan tâm:




ĐANG PHÂN TÍCH CĂN CỨ PHÁP LÝ
  • đang phân tích....
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn