Xử phạt hành vi tự ý sửa chữa, gian dối hoặc giả mạo các tài liệu trong hồ sơ đã được làm đại lý xổ số

Ngày hỏi:28/06/2017

Xử phạt như thế nào đối với hành vi tự ý sửa chữa, gian dối hoặc giả mạo các tài liệu trong hồ sơ đã được làm đại lý xổ số? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật. Tôi tên là Minh Nam, tôi đang làm việc tại một công ty xổ số ở miền Nam. Trong quá trình kiểm tra hồ sơ, thông tin đại lý, tôi phát hiện ra có một số tài liệu của một vài đại lý bị tẩy xóa, thậm chí bị giả mạo. Ban biên tập cho tôi hỏi, những trường hợp này sẽ bị xử phạt hành chính như thế nào? Văn bản pháp luật nào quy định vấn đề này? Tôi hy vọng sớm nhận được tư vấn từ Ban biên tập. Tôi xin chân thành cảm ơn Ban biên tập Thư Ký Luật! (m_nam20***@gmail.com)
 

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Xử phạt hành vi tự ý sửa chữa, gian dối hoặc giả mạo các tài liệu trong hồ sơ đã được làm đại lý xổ số được quy định tại Khoản 1 và Khoản 3 Điều 41 Nghị định 98/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực kinh doanh bảo hiểm, kinh doanh xổ số như sau:

    1. Phạt cảnh cáo đối với hành vi tự ý sửa chữa, tẩy xóa, gian dối hoặc giả mạo các tài liệu trong hồ sơ đã được làm đại lý xổ số.

    3. Hình thức xử phạt bổ sung:

    Tịch thu các tài liệu sửa chữa, tẩy xóa, gian dối hoặc giả mạo đối với hành vi vi phạm hành chính quy định tại Khoản 1 Điều này.

    Ngoài ra, liên quan đến nội dung trên, Ban biên tập cung cấp thêm đến bạn những thông tin sau, những tài liệu trong hồ sơ được làm đại lý xổ số sẽ do công ty xổ số quy định trên các phương tiện thông tin đại chúng. Nếu cá nhân, tổ chức chuẩn bị đầy đủ các tài liệu đó và đáp ứng được các điều kiện làm đại lý xổ số theo quy định của pháp luật cũng như những điều kiện khác của công ty xổ số thì sẽ được xem xét để trở thành đại lý. Như vậy, nếu trong quá trình chuẩn bị tài liệu để trở thành đại lý, nếu cá nhân, tổ chức có hành vi tự ý sửa chữa, tẩy xóa, gian dối hoặc giả mạo một trong những tài liệu đó thì có thể sẽ bị phạt cảnh cáo. Đồng thời, những tài liệu vi phạm đó sẽ bị tịch thu toàn bộ.

    Trên đây là tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về xử phạt hành vi tự ý sửa chữa, gian dối hoặc giả mạo các tài liệu trong hồ sơ đã được làm đại lý xổ số. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này bạn nên tham khảo thêm tại Nghị định 98/2013/NĐ-CP.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc

Có thể bạn quan tâm:




ĐANG PHÂN TÍCH CĂN CỨ PHÁP LÝ
  • đang phân tích....
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn