Xử phạt hành vi ủy quyền thu hồi vé xổ số không tiêu thụ hết mà không có văn bản ủy quyền

Ngày hỏi:27/06/2017

Xử phạt như thế nào đối với hành vi ủy quyền thu hồi vé xổ số không tiêu thụ hết mà không có văn bản ủy quyền? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật. Tôi tên là Ngọc Hạnh, tôi đang làm việc tại một công ty xổ số ở miền Nam. Có một số vấn đề tôi muốn hỏi Ban biên tập, cụ thể là công ty của tôi ủy quyền thu hồi vé xổ số không tiêu thụ hết mà không có văn bản ủy quyền thì có bị xử phạt gì không? Văn bản pháp luật nào quy định vấn đề này? Tôi hy vọng sớm nhận được tư vấn từ Ban biên tập. Tôi xin chân thành cảm ơn Ban biên tập Thư Ký Luật! (0168***) 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Xử phạt hành vi ủy quyền thu hồi vé xổ số không tiêu thụ hết mà không có văn bản ủy quyền được quy định tại Điểm b Khoản 1 Điều 40 Nghị định 98/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực kinh doanh bảo hiểm, kinh doanh xổ số như sau:

      Phạt cảnh cáo đối với một trong các hành vi vi phạm sau:

      - Ủy quyền cho doanh nghiệp kinh doanh xổ số khác thực hiện thu hồi vé xổ số không tiêu thụ hết mà không có văn bản ủy quyền.

      Theo quy định của pháp luật, trong trường hợp công ty xổ số kiến thiết uỷ quyền cho công ty xổ số kiến thiết khác thực hiện việc thu hồi vé xổ số thì việc uỷ quyền phải được thực hiện bằng văn bản sau khi có ý kiến chấp thuận của Hội đồng giám sát xổ số, trong đó quy định rõ thành phần, quy trình kiểm soát, cơ chế giám sát và trách nhiệm, quyền hạn của các bên.

      Như vậy, căn cứ theo những quy định nêu trên, nếu doanh nghiệp kinh doanh xổ số ủy quyền cho doanh nghiệp kinh doanh xổ số khác thực hiện thu hồi vé xổ số không tiêu thụ hết mà không có văn bản ủy quyền thì có thể sẽ bị phạt cảnh cáo. Doanh nghiệp của bạn nên tham khảo những quy định của pháp luật để thực hiện đúng, tránh tình trạng vi phạm và bị xử phạt.

      Trên đây là tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về xử phạt hành vi ủy quyền thu hồi vé xổ số không tiêu thụ hết mà không có văn bản ủy quyền. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này bạn nên tham khảo thêm tại Nghị định 98/2013/NĐ-CP.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn