Xử phạt hành vi ủy quyền trả thưởng cho đại lý vượt quá giá trị giải thưởng được phép ủy quyền

Ngày hỏi:30/06/2017

Xử phạt như thế nào đối với hành vi ủy quyền trả thưởng cho đại lý vượt quá giá trị giải thưởng được phép ủy quyền? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật. Tôi tên là Cẩm Tú. Tôi đang làm việc tại công ty xổ số kiến thiết ở Tây Ninh. Để phục vụ cho nhu cầu công việc của tôi, tôi muốn nhờ Ban biên tập tư vấn giúp tôi là nếu như doanh nghiệp kinh doanh xổ số quyền trả thưởng cho đại lý vượt quá giá trị giải thưởng thì doanh nghiệp có bị xử phạt hành chính không? Nếu bị xử phạt thì mức phạt là bao nhiêu? Văn bản pháp luật nào quy định vấn đề này? Tôi hy vọng sớm nhận được tư vấn từ Ban biên tập. Tôi xin chân thành cảm ơn Ban biên tập Thư Ký Luật! (camtuc***@hotmail.com)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Xử phạt hành vi ủy quyền trả thưởng cho đại lý vượt quá giá trị giải thưởng được phép ủy quyền được quy định tại Khoản 4 và Khoản 5 Điều 48 Nghị định 98/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực kinh doanh bảo hiểm, kinh doanh xổ số như sau:

      4. Phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng đối với hành vi ủy quyền trả thưởng cho đại lý vượt quá giá trị giải thưởng được phép ủy quyền.

      5. Biện pháp khắc phục hậu quả:

      Buộc nộp lại số lợi bất hợp pháp thu được đối với hành vi vi phạm hành chính tại Khoản 1, Khoản 4 Điều này.

      Liên quan đến nội dung trên, Ban biên tập thông tin thêm đến bạn về mức mà doanh nghiệp kinh doanh xổ số ủy quyền trả thưởng cho đại lý xổ số như sau:

      - Mức phí ủy quyền trả thưởng cho đại lý xổ số tối đa không quá 0,2% tổng giá trị giải thưởng mà đại lý xổ số đã thanh toán theo ủy quyền;

      - Căn cứ chi là hợp đồng đại lý đã ký giữa doanh nghiệp kinh doanh xổ số và đại lý xổ số, trong đó phải có điều khoản quy định về việc ủy quyền trả thưởng và các chứng từ khác chứng minh đại lý xổ số đã thanh toán giải thưởng cho khách hàng;

      - Đại lý xổ số được ủy quyền trả thưởng không được thu bất cứ khoản phí nào của khách hàng trúng thưởng.

      Như vậy, nếu doanh nghiệp xổ số ủy quyền cho đại lý xổ số vượt quá giá trị giải thưởng được phép ủy quyền thì doanh nghiệp xổ số có thể bị phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng. Ngoài ra, số lợi (tiền được ủy quyền để trả thưởng vượt quá giá trị giải thưởng) bất hợp pháp sẽ bị buộc nộp lại. Doanh nghiệp kinh doanh xổ số nên tham khảo những quy định của pháp luật để thực hiện ủy quyền trả thưởng đúng với giá trị giải thưởng, tránh tình trạng ủy quyền sai quy định và bị xử phạt. Mặt khác, ngoài xử phạt hành chính, còn tùy thuộc vào mức độ để xem xét xử lý dân sự theo quy định của pháp luật dân sự về hợp đồng.

      Trên đây là tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về xử phạt hành vi ủy quyền trả thưởng cho đại lý vượt quá giá trị giải thưởng được phép ủy quyền. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này bạn nên tham khảo thêm tại Nghị định 98/2013/NĐ-CP.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn