Xử phạt hành vi vi phạm bí mật thông tin trả thưởng của khách hàng trúng thưởng

Ngày hỏi:30/06/2017

Xử phạt như thế nào đối với hành vi vi phạm bí mật thông tin trả thưởng của khách hàng trúng thưởng? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật. Tôi tên là Dương Tâm. Tôi đang là nhân viên văn phòng. Trước đó, tôi có mua vé số và trúng thưởng giải nhất, tôi đã cung cấp về thông tin, cụ thể là tên và địa chỉ của tôi cho công ty xổ số để cập nhật thông tin trên hệ thống và có yêu cầu họ bảo mật những thông tin đó giúp tôi. Sau đó vài tuần, có một vài công ty bảo hiểm gọi điện lôi kéo, kêu gọi thậm chí là làm phiền tôi mua bảo hiểm nhân thọ. Tôi chắc chắn những thông tin của tôi là do công ty xổ số cung cấp vì những công ty bán bảo hiểm có nói như thế. Ban biên tập cho tôi hỏi nếu như tôi khiếu nại thì công ty xổ số này sẽ bị xử phạt như thế nào? Mức phạt là bao nhiêu? Văn bản pháp luật nào quy định vấn đề này? Tôi hy vọng sớm nhận được tư vấn từ Ban biên tập. Tôi xin chân thành cảm ơn Ban biên tập Thư Ký Luật! (028***) 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Xử phạt hành vi vi phạm bí mật thông tin trả thưởng của khách hàng trúng thưởng được quy định tại Khoản 3 Điều 48 Nghị định 98/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực kinh doanh bảo hiểm, kinh doanh xổ số như sau:

      Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng đối với hành vi vi phạm bí mật thông tin trả thưởng của khách hàng trúng thưởng.

      Theo đó, khách hàng trúng thưởng được quyền yêu cầu công ty xổ số kiến thiết đảm bảo bí mật các thông tin sau:

      - Tên, địa chỉ nơi cư trú.

      - Thời gian, địa điểm lĩnh thưởng.

      - Số tiền và mục đích sử dụng số tiền trúng thưởng.

      Trong trường hợp không có yêu cầu, công ty xổ số kiến thiết được quyền công bố các thông tin về người trúng thưởng và việc trả thưởng để khách hàng tham gia dự thưởng xổ số biết.

      Công ty xổ số kiến thiết có trách nhiệm cung cấp thông tin người trúng thưởng cho cơ quan quản lý nhà nước có thẩm quyền khi có yêu cầu để phục vụ cho công tác quản lý.

      Như vậy, doanh nghiệp xổ số đã cung cấp thông tin của bạn (cụ thể ở đây là tên và địa chỉ nơi cư trú) đến các công ty bảo hiểm mà chưa được sự đồng ý của bạn, cũng như không có yêu cầu của cơ quan quản lý nhà nước có thẩm quyền để phục vụ cho công tác điều tra. Hành vi này đã vi phạm quy định nêu trên và nếu như bạn có nhu cầu khiếu nại thì doanh nghiệp xổ số này có thể bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng. Hy vọng bạn tìm được phương án giải quyết phù hợp.

      Trên đây là tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về xử phạt hành vi vi phạm bí mật thông tin trả thưởng của khách hàng trúng thưởng. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này bạn nên tham khảo thêm tại Nghị định 98/2013/NĐ-CP.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn