Xử phạt tổ chức tiêu hủy vé xổ số trúng thưởng đã trả thưởng nhưng lưu trữ chưa đủ thời gian quy định

Ngày hỏi:30/06/2017

Xử phạt như thế nào đối với tổ chức tiêu hủy vé xổ số trúng thưởng đã trả thưởng nhưng lưu trữ chưa đủ thời gian quy định? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật. Tôi tên là Phương Vy. Tôi đang làm việc tại công ty xổ số kiến thiết ở Bình Dương. Vì nhu cầu công việc, tôi có thắc mắc muốn nhờ Ban biên tập tư vấn giúp tôi, cụ thể là nếu như doanh nghiệp xổ số tiến hành tiêu hủy những vé số trúng thưởng ngay sau khi người nhận thưởng đã đến nhận mà không thực hiện lưu trữ lại thì có bị xử phạt không? Nếu bị xử phạt thì mức phạt là bao nhiêu? Văn bản pháp luật nào quy định vấn đề này? Tôi hy vọng sớm nhận được tư vấn từ Ban biên tập. Tôi xin chân thành cảm ơn Ban biên tập Thư Ký Luật! (p.vy9***@gmail.com) 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Xử phạt tổ chức tiêu hủy vé xổ số trúng thưởng đã trả thưởng nhưng lưu trữ chưa đủ thời gian quy định được quy định tại Điểm b Khoản 2 Điều 48 Nghị định 98/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực kinh doanh bảo hiểm, kinh doanh xổ số như sau:

      Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau:

      - Tổ chức tiêu hủy vé xổ số trúng thưởng đã trả thưởng nhưng lưu trữ chưa đủ thời gian quy định.

      Theo đó, thời gian lưu trữ những vé xổ số trúng thưởng được quy định như sau:

      Thời gian lưu trữ đối với các loại vé xổ số, cuống vé xổ số hoặc phần lưu của vé xổ số tối thiểu là 07 ngày làm việc, kể từ ngày hết thời hạn lĩnh thưởng của vé xổ số. Đối với toàn bộ các vé xổ số của kỳ phát hành có tranh chấp, khiếu nại phát sinh trong thời hạn lĩnh thưởng của kỳ vé xổ số đó thì hết thời hạn quy định, công ty xổ số kiến thiết vẫn phải tiếp tục lưu trữ cho đến khi có kết luận xử lý cuối cùng.

      Như vậy, căn cứ theo quy định nêu trên, doanh nghiệp xổ số phải lưu trữ những vé xổ số trúng thưởng ít nhất là 7 ngày làm việc, kể từ ngày hết thời hạn lĩnh thưởng của vé xổ số trước khi tiến hành tiêu hủy. Tuy nhiên, trong trường hợp, vé xổ số trúng thưởng có phát sinh tranh chấp, khiếu nại thì doanh nghiệp xổ số sẽ phải lưu trữ lâu hơn thời gian quy định trên cho đến khi có kết quả hoặc kết luận xử lý cuối cùng thì mới được tiến hành tiêu hủy. Nếu không thực hiện đúng quy định, doanh nghiệp kinh doanh xổ số có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng. Doanh nghiệp nên tham khảo những quy định của pháp luật để thực hiện đúng, tránh tình trạng vi phạm và bị xử phạt.

      Trên đây là tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về xử phạt tổ chức tiêu hủy vé xổ số trúng thưởng đã trả thưởng nhưng lưu trữ chưa đủ thời gian quy định. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này bạn nên tham khảo thêm tại Nghị định 98/2013/NĐ-CP.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Xử phạt
    Xổ số
    Trúng thưởng xổ số
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn