Yêu cầu đối với chủ tiệm cầm đồ

Ngày hỏi:04/06/2019

Tôi muốn kinh doanh dịch vụ cầm đồ. Theo như tôi biết thì đây là ngành nghề kinh doanh có điều kiện. Vậy Ban tư vấn cho tôi hỏi chủ tiệm cầm đồ phải đáp ứng yêu cầu gì? Mong sớm nhận được phản hồi từ Ban tư vấn. Chân thành cảm ơn!

Thùy Minh - minh*****@gmail.com

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Yêu cầu đối với chủ tiệm cầm đồ
      (ảnh minh họa)
    • Theo quy định tại Điều 9 Nghị định 96/2016/NĐ-CP thì chủ tiệm cầm đồ phải đáp ứng các điều kiện sau:

      - Có hộ khẩu thường trú ít nhất 05 năm tại xã, phường, thị trấn nơi đăng ký đặt địa điểm hoạt động kinh doanh;

      - Trong thời gian 05 năm liền kề trước thời điểm đăng ký kinh doanh không bị cơ quan chức năng xử phạt vi phạm hành chính về các hành vi: Chống người thi hành công vụ, gây rối trật tự công cộng, cố ý gây thương tích, cho vay lãi nặng, đánh bạc, tổ chức đánh bạc hoặc gá bạc, trộm cắp tài sản, lừa đảo chiếm đoạt tài sản, chiếm giữ trái phép tài sản.

      ==> Theo quy định trên đây thì chủ tiệm cầm đồ phải đáp ứng đủ các điều kiện trên thì mới được cấp phép kinh doanh dịch vụ cầm đồ.

      Mong rằng những tư vấn của chúng tôi sẽ giúp giải đáp được những vướng mắc của bạn.

      Chúc sức khỏe và thành công!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Cầm đồ
    Dịch vụ cầm đồ
    Hàng cầm đồ
    Hợp đồng cầm đồ
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn