Cá nhân có được phép góp vốn vào doanh nghiệp bằng tiền mặt không?

Ngày hỏi:17/11/2018

LS cho tôi hỏi: Tôi hiện nay đang có tiền mặt và muốn góp vốn vào một doanh nghiệp ở Thái Nguyên. Vậy Ban biên tập cho tôi hỏi với tư cách cá nhân tôi có thể góp vốn vào doanh nghiệp bằng tiền mặt được không? Chân thành cảm ơn Ban biên tập rất nhiều

Hiếu Nguyễn (0905***)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Cá nhân có được phép góp vốn vào doanh nghiệp bằng tiền mặt không?
      (ảnh minh họa)
    • Theo quy định tại Điều 6 Nghị định 222/2013/NĐ-CP thì:

      1. Các doanh nghiệp không thanh toán bằng tiền mặt trong các giao dịch góp vốn và mua bán, chuyển nhượng phần vốn góp vào doanh nghiệp.

      2. Các doanh nghiệp không phải tổ chức tín dụng không sử dụng tiền mặt khi vay và cho vay lẫn nhau.

      Và theo hướng dẫn tại Công văn 786/TCT-CS năm 2016 thì:

      Tại Điều 6 Nghị định số 222/2013/NĐ-CP ngày 31/12/2013 của Chính phủ về thanh toán bằng tiền mặt quy định:

      “Điều 6. Giao dịch tài chính của doanh nghiệp

      1. Các doanh nghiệp không thanh toán bằng tiền mặt trong các giao dịch góp vốn và mua bán, chuyển nhượng phần vốn góp vào doanh nghiệp.

      2. Các doanh nghiệp không phải tổ chức tín dụng không sử dụng tiền mặt khi vay và cho vay lẫn nhau.”

      Căn cứ quy định trên thì các doanh nghiệp không được sử dụng tiền mặt khi góp vốn, mua bán, chuyển nhượng phần vốn góp vào doanh nghiệp. Quy định trên không áp dụng bắt buộc đối với cá nhân khi góp vốn vào doanh nghiệp.

      Như vậy, cá nhân được quyền góp vốn vào các doanh nghiệp bằng tiền mặt.

      Ban biên tập thông tin đến bạn!

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn