Cá nhân, hộ gia đình có được mua vàng miếng để tích trữ không?

Ngày hỏi:07/10/2019

Tôi thấy gần đây giá vàng liên tục tăng nhanh. Một số hộ người đã mua vàng miếng trước đó sẽ lợi nhuận cao. Vậy Ban biên tập cho tôi hỏi, pháp luật có quy định không cho phép cá nhân, hộ gia đình mua vàng miếng để dự trữ không? 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Điều 10 Nghị định 24/2012/NĐ-CP về quản lý hoạt động kinh doanh vàng do Thủ tướng Chính phủ ban hành có quy định như sau:

      Hoạt động mua, bán vàng miếng của các tổ chức, cá nhân chỉ được thực hiện tại các tổ chức tín dụng và doanh nghiệp được Ngân hàng Nhà nước cấp Giấy phép kinh doanh mua, bán vàng miếng.

      => Căn cứ theo quy định trên thì pháp luật không ngăn cấp việc cá nhân, tổ chức mua vàng để dự trữ, vậy nên cá nhân, tổ chức, hộ gia đình có thể mua bán và cấp trữ vàng miếng, lưu ý việc mua vàng miếng chỉ được thực hiện các tổ chức tín dụng hoặc doanh nghiệp được nhà nước cấp phép.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn