Các hoạt động huy động vốn của tổ chức tài chính vi mô

Ngày hỏi:01/03/2018

Các hoạt động huy động vốn của tổ chức tài chính vi mô được quy định như thế nào? Xin chào các bạn trong Ban biên tập. Tôi hiện đang sinh sống và làm việc tại Đồng Nai trong lĩnh vực tài chính, ngân hàng. Tôi được biết, Ngân hàng nhà nước vừa ban hành văn bản điều chỉnh hoạt động của tổ chức tài chính vi mô. Cho tôi hỏi, theo quy định này thì tổ chức tài chính vi mô được thực hiện những hoạt động huy động vốn nào? Vấn đề này tôi có thể tham khảo thêm tại đâu? Rất mong sớm nhận được hồi âm từ các anh chị. Xin chân thành cảm ơn và trân trọng kính chào!   Xuân Hải (hai***@gmail.com)

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Ngày 15/4/2018, Thông tư 03/2018/TT-NHNN quy định về cấp Giấy phép, tổ chức và hoạt động của tổ chức Tài chính vi mô chính thức có hiệu lực thi hành.

    Theo đó, các hoạt động huy động vốn của tổ chức tài chính vi mô là một trong những nội dung trọng tâm và được quy định tại Khoản 2 Điều 32 Thông tư 03/2018/TT-NHNN. Cụ thể bao gồm:

    a) Nhận tiền gửi bằng đồng Việt Nam dưới các hình thức sau đây:

    (i) Tiết kiệm bắt buộc;

    (ii) Tiền gửi tự nguyện;

    b) Vay vốn của tổ chức tín dụng, tổ chức tài chính, và các cá nhân, tổ chức khác trong nước và nước ngoài theo quy định của pháp luật.

    Trên đây là nội dung hỗ trợ của Ngân hàng Hỏi - Đáp Pháp luật về các hoạt động huy động vốn của tổ chức tài chính vi mô. Để hiểu chi tiết hơn vấn đề này, bạn vui lòng tham khảo thêm quy định cụ thể tại Thông tư 03/2018/TT-NHNN.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn