Các trường hợp nào được tổ chức lại tổ chức tín dụng?

Ngày hỏi:10/01/2017

Các trường hợp nào được tổ chức lại tổ chức tín dụng? Xin chào Ban biên tập. Tôi đang làm cán bộ tín dụng tại Thanh Hóa. Tôi có một thắc mắc mong được ban biên tập tư vấn giúp. Các trường hợp nào được tổ chức lại tổ chức tín dụng? Văn bản nào quy định điều này? Mong nhận được câu trả lời từ Ban biên tập. Tôi xin chân thành cám ơn Ban biên tập Thư Ký Luật! Phương Thảo (thao****@gmail.com)

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Các trường hợp tổ chức lại tổ chức tín dụng được quy định tại Điều 4 Thông tư 36/2015/TT-NHNN quy định việc tổ chức lại tổ chức tín dụng như sau:

    1. Các trường hợp sáp nhập tổ chức tín dụng:

    a) Ngân hàng thương mại, công ty tài chính sáp nhập vào một ngân hàng thương mại;

    b) Công ty tài chính sáp nhập vào một công ty tài chính.

    2. Các trường hợp hợp nhất tổ chức tín dụng:

    a) Ngân hàng thương mại hợp nhất ngân hàng thương mại thành một ngân hàng thương mại;

    b) Ngân hàng thương mại hợp nhất công ty tài chính thành một ngân hàng thương mại;

    c) Công ty tài chính hợp nhất công ty tài chính thành một công ty tài chính.

    3. Các trường hợp chuyển đổi hình thức pháp lý tổ chức tín dụng:

    a) Ngân hàng thương mại, công ty tài chính chuyển đổi từ công ty trách nhiệm hữu hạn thành công ty cổphần và ngược lại;

    b) Ngân hàng thương mại, công ty tài chính chuyển đổi từ công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên thành công ty trách nhiệm hữu hạn hai thành viên trở lên và ngược lại.

    Trên đây là quy định về Các trường hợp tổ chức lại tổ chức tín dụng. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này bạn nên tham khảo thêm tại Thông tư 36/2015/TT-NHNN.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn