Có được cho người khác sử dụng thẻ ATM của mình không?

Ngày hỏi:28/09/2021

Cho hỏi: Theo quy định của pháp luật hiện hành thì có được cho người khác sử dụng thẻ ATM của mình không ạ? Mong sớm nhận hồi đáp.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Điều 5 Thông tư 23/2014/TT-NHNN, có quy định:

      Điều 5. Quyền và nghĩa vụ của chủ tài khoản thanh toán

      1. Chủ tài khoản thanh toán có các quyền sau:

      c) Ủy quyền cho người khác sử dụng tài khoản thanh toán theo quy định tại Điều 4 Thông tư này;

      => Như vậy, chủ thẻ có thể ủy quyền cho người khác để sử dụng thẻ ATM đó. Việc ủy quyền phải được thực hiện theo quy định như sau:

      Chủ tài khoản thanh toán được ủy quyền cho người khác sử dụng tài khoản thanh toán của mình

      Việc ủy quyền trong sử dụng tài khoản thanh toán phải bằng văn bản và được thực hiện theo quy định của pháp luật về ủy quyền.

      Để ủy quyền trong sử dụng tài khoản thanh toán, chủ tài khoản phải gửi tổ chức cung ứng dịch vụ thanh toán nơi mở tài khoản văn bản ủy quyền kèm bản đăng ký mẫu chữ ký và bản sao giấy chứng minh nhân dân hoặc hộ chiếu còn thời hạn của người được ủy quyền (trường hợp bản sao không có chứng thực thì phải xuất trình bản chính để đối chiếu).

      Trân trọng.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn