Có được sử dụng vàng làm phương tiện thanh toán trong các giao dịch dân sự?

Ngày hỏi:04/06/2019

Ban biên tập cho tôi hỏi, theo quy định của pháp luật hiện hành thì các bên giao dịch dân sự có được sử dụng vàng làm phương tiện thanh toán trong các giao dịch dân sự?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Có được sử dụng vàng làm phương tiện thanh toán trong các giao dịch dân sự?
      (ảnh minh họa)
    • Tại Điểm a Khoản 5 Điều 25 Nghị định 96/2014/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực tiền tệ và ngân hàng, có quy định:

      Điều 25. Vi phạm quy định về hoạt động kinh doanh vàng

      Phạt tiền từ 250.000.000 đồng đến 300.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây. Trong đó có:

      Sử dụng vàng làm phương tiện thanh toán;

      Và tại Điều 2 của Nghị định có quy định:

      Điều 2. Đối tượng bị xử phạt vi phạm hành chính

      Cá nhân, tổ chức trong nước và nước ngoài (sau đây gọi chung là cá nhân, tổ chức) có hành vi vi phạm quy định của pháp luật về tiền tệ và ngân hàng bị xử phạt vi phạm hành chính theo quy định tại Nghị định này.

      => Như vậy, theo quy định trên thì việc sử dụng vàng để làm phương tiện thanh tóan trong các giao dịch dân sự hay bất kỳ các giao dịch nào đều vi phạm pháp luật về hoạt động kinh doanh vàng. Nên theo quy định trên thì cả người mua và người bán nếu vi phạm đều bị xử phạt vi phạm hành chính với mức phạt nêu trên.

      Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn