Cơ quan kiểm toán nhà nước có quyền kiểm tra ngân hàng không?

Ngày hỏi:07/09/2019

Xin chào Ban biên tập cho tôi có thắc mắc về quyền hạn của Cơ quan kiểm toán nhà nước thắc mắc như sau: Cơ quan Kiểm toán nhà nước có quyền kiểm tra ngân hàng ngoại thương Vietcombank hay không? Mong nhận được phản hồi.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Cơ quan kiểm toán nhà nước có quyền kiểm tra ngân hàng không?
      (ảnh minh họa)
    • Theo quy định tại Điều 4 Luật kiểm soát nhà nước 2015 đối tượng kiểm toán của Kiểm toán nhà nước, cụ thể như sau:

      "Đối tượng kiểm toán của Kiểm toán nhà nước là việc quản lý, sử dụng tài chính công, tài sản công và các hoạt động có liên quan đến việc quản lý, sử dụng tài chính công, tài sản công của đơn vị được kiểm toán."

      Như vậy, cơ quan Kiểm toán nhà nước không có quyền kiểm tra ngân hàng ngoại thương Vietcombank.

      Ban biên tập phản hồi đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn