Cơ quan phát hành tiền tại Việt Nam là cơ quan nào? Ngày hỏi:12/05/2017

Cơ quan phát hành tiền là cơ quan nào? Chào Ban biên tập Thư Ký Luật, tôi là Hằng, hiện đang công tác tại Tây Ninh. Tôi muốn tìm hiểu về cơ quan phát hành tiền tại Việt Nam là cơ quan nào? Vấn đề này được quy định cụ thể ở văn bản nào? Mong Ban biên tập Thư Ký Luật trả lời giúp tôi. Xin cảm ơn.

 

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Cơ quan phát hành tiền tại Việt Nam được quy định tại Khoản 1 Điều 17 Luật Ngân hàng Nhà nước Việt Nam, theo đó:

    Ngân hàng Nhà nước là cơ quan duy nhất phát hành tiền giấy, tiền kim loại của nước Cộng hoà xã hội chủ nghĩa Việt Nam.

    Ngoài ra vấn đề trên còn được quy định tại Mục 2 Chương 2 Nghị định 40/2012/NĐ-CP

    Trên đây là tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về vấn đề cơ quan phát hành tiền tại Việt Nam. Để biết thêm thông tin chi tiết ban nên tham khảo tại Luật Ngân hàng Nhà nước Việt Nam 2010.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
ĐANG PHÂN TÍCH CĂN CỨ PHÁP LÝ
  • đang phân tích....
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn