Công chức Kho bạc Nhà nước có được phép vào kho tiền không?

Ngày hỏi:08/06/2021

Cho em hỏi: công chức Kho bạc Nhà nước có được phép vào kho tiền của kho bạc hay không ạ?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Công chức Kho bạc Nhà nước có được phép vào kho tiền không?
      (ảnh minh họa)
    • Điều 13 Thông tư 33/2017/TT-BTC quy định về đối tượng được phép vào kho tiền gồm có:

      1. Ban Quản lý kho tiền, nhân viên phụ kho thực hiện việc nhập xuất tiền, tài sản bảo quản trong kho tiền.

      2. Tổng Giám đốc, Phó Tổng Giám đốc Kho bạc Nhà nước vào kiểm tra kho tiền Kho bạc Nhà nước các cấp.

      3. Giám đốc, Phó Giám đốc Kho bạc Nhà nước tỉnh vào kiểm tra kho tiền thuộc cấp mình quản lý.

      4. Công chức Kho bạc Nhà nước có quyết định kiểm tra kho, quỹ.

      5. Công chức của đơn vị có trách nhiệm kiểm kê, kiểm tra định kỳ, đột xuất về kho tiền, đảo kho, vệ sinh kho, chống mối, mọt, chuột, gián, ẩm mốc; lãnh đạo phòng (tổ) phụ trách kho quỹ kiểm tra giám sát việc xuất, nhập tiền, tài sản trong kho tại đơn vị mình.

      6. Nhân viên kỹ thuật sửa chữa kho tiền, trang thiết bị trong kho và những người thực hiện nhiệm vụ trong kho tiền phải được sự đồng ý bằng văn bản của thủ trưởng đơn vị có kho tiền.

      7. Người có trách nhiệm cứu tài sản trong kho tiền trong các trường hợp khẩn cấp.

      => Theo quy định nêu trên thì không phải mọi công chức Kho bạc Nhà nước đều được phép vào kho tiền, chỉ những công chức có quyết định kiểm tra kho, quỹ thì mới được vào kho tiền.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn