Công cụ tài chính là gì?

Ngày hỏi:15/03/2019

Em hiện đang là sinh viên bên trường ĐH Ngân hàng, đề tài thảo luận nhóm của chúng em đang tìm hiểu về công cụ tài chính qua từng thời kỳ. Em có tìm hiểu thì được biết là đã có quy định mới hướng dẫn, vậy theo quy định mới này thì công cụ tài chính là gì? Anh chị có thể cung cấp thông tin giúp em được không? Em cảm ơn anh chị nhiều ạ

Tuyết Như (0907***)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Khoản 3 Điều 2 Thông tư 41/2016/TT-NHNN (có hiệu lực từ ngày 01/01/2020) quy định tỷ lệ an toàn vốn đối với ngân hàng, chi nhánh ngân hàng nước ngoài do Thống đốc Ngân hàng Nhà nước Việt Nam ban hành thì:

      Công cụ tài chính là hợp đồng làm tăng tài sản tài chính của một bên và nợ phải trả tài chính hoặc công cụ vốn chủ sở hữu của bên khác.

      Trên đây là nội dung quy định về công cụ tài chính. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này, bạn nên tham khảo thêm tại Thông tư 41/2016/TT-NHNN.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn