Công ty tài chính có được nhận tiền gửi của cá nhân hay không?

Ngày hỏi:03/06/2021

Trong hoạt động về tổ chức tín dụng xin hỏi: Công ty tài chính thì có được nhận tiền gửi của cá nhân hay không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 4 Điều 4 Luật các tổ chức tín dụng 2010 quy định như sau:

      Tổ chức tín dụng phi ngân hàng là loại hình tổ chức tín dụng được thực hiện một hoặc một số hoạt động ngân hàng theo quy định của Luật này, trừ các hoạt động nhận tiền gửi của cá nhân và cung ứng các dịch vụ thanh toán qua tài khoản của khách hàng. Tổ chức tín dụng phi ngân hàng bao gồm công ty tài chính, công ty cho thuê tài chính và các tổ chức tín dụng phi ngân hàng khác.

      Như vậy, theo quy định trên thì công ty tài chính là tổ chức tín dụng phi ngân hàng. Do vậy, không được thực hiện hoạt động nhận tiền gửi của cá nhân.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:





    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Báo cáo năng lực tài chính
    Báo cáo tài chính ngân sách
    Chánh Thanh tra Bộ Tài chính
    Cơ chế tài chính
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn