Công ty tài chính có được nhận tiền gửi của cá nhân không?

Ngày hỏi:17/09/2019

Chúng tôi vừa thành lập công ty tài chính, tuy nhiên hiện tại đang cần tiền để tiến hành hoạt động. Cho hỏi công ty tôi có thể huy động vốn từ cá nhân hay không? Nhờ tư vấn.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Công ty tài chính có được nhận tiền gửi của cá nhân không?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Khoản 1 Điều 108 Luật các tổ chưc tín dụng 2010 quy định Công ty tài chính được thực hiện một hoặc một số hoạt động ngân hàng sau đây:

      - Nhận tiền gửi của tổ chức.

      - Phát hành chứng chỉ tiền gửi, kỳ phiếu, tín phiếu, trái phiếu để huy động vốn của tổ chức.

      - Vay vốn của tổ chức tín dụng, tổ chức tài chính trong nước và nước ngoài theo quy định của pháp luật; vay Ngân hàng Nhà nước dưới hình thức tái cấp vốn theo quy định của Luật Ngân hàng Nhà nước Việt Nam.

      - Cho vay, bao gồm cả cho vay trả góp, cho vay tiêu dùng.

      - Bảo lãnh ngân hàng.

      - Chiết khấu, tái chiết khấu công cụ chuyển nhượng, các giấy tờ có giá khác.

      - Phát hành thẻ tín dụng, bao thanh toán, cho thuê tài chính và các hình thức cấp tín dụng khác sau khi được Ngân hàng Nhà nước chấp thuận.

      => Như vậy, căn cứ quy định trên thì công ty tài chính không được huy động vốn bằng cách nhận tiền gửi của cá nhân.

      Trên đây là nội dung tư vấn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn