Đã có CMND có được mở tài khoản ngân hàng?

Ngày hỏi:03/08/2020

Cháu 14 tuổi đã có CMND thì có được mở tài khoản ngân hàng không ạ? Cảm ơn đã trả lời câu hỏi của cháu.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Khoản 6 Điều 1 Thông tư 02/2019/TT-NHNN quy định cá nhân mở tài khoản thanh toán tại ngân hàng, chi nhánh ngân hàng nước ngoài bao gồm:

      - Người từ đủ 18 tuổi trở lên có năng lực hành vi dân sự đầy đủ theo quy định của pháp luật Việt Nam;

      - Người từ đủ 15 tuổi đến chưa đủ 18 tuổi không bị mất hoặc hạn chế năng lực hành vi dân sự;

      - Người chưa đủ 15 tuổi, người hạn chế năng lực hành vi dân sự, người mất năng lực hành vi dân sự theo quy định của pháp luật Việt Nam mở tài khoản thanh toán thông qua người đại diện theo pháp luật;

      - Người có khó khăn trong nhận thức, làm chủ hành vi theo quy định của pháp luật Việt Nam mở tài khoản thanh toán thông qua người giám hộ.

      Mà theo Khoản 1 Điều 136 Bộ luật Dân sự 2015 thì cha, mẹ đối là người đại diện theo pháp luật đối với con chưa thành niên. Người chưa thành niên là người chưa đủ mười tám tuổi.

      Do đó bạn 14 tuổi đã có CMND được mở tài khoản ngân hàng thông qua người đại diện theo pháp luật là cha, mẹ của bạn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Mở tài khoản ngân hàng
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn